ปรึกษาค่ะ ภาวะต่อมไทรอยด์โตแบบไม่เป็นพิษค่ะ

เราต่อมไทรอยด์โตที่คอค่ะ ผลเลือดปกติ ไม่ได้มีภาวะเป็นพิษ เจาะชิ้นเนื้อไปตรวจปกติเช่นกัน สรุปคือคอโตเป็นลูกอย่างเดียว

ทีนี้คุณหมอบอกถ้าทานยาแล้วไม่ยุบ ก็ต้องผ่าตัด เดือนที่แล้วเลยลองทานยาที่คุณหมอให้มา ปรากฎว่าทานไปได้ประมาณเดือนนึง ซีสที่รังไข่เราแตกต้องผ่าตัดด่วน เลยไม่แน่ใจว่าเพราะผลข้างเคียงของยาหรือเปล่า เพราะก่อนหน้านั้นไม่มีอาการอะไรเลย เช่นปวดประจำเดือนหนักๆหรือประจำเดือนมามาก

ตอนนี้ก้อนที่คอเริ่มเห็นชัดมากขึ้น ถ้าจะผ่าก็ต้องกินยาฮอร์โมนตลอดอีก เราเลยอยากทราบคนที่เคยเป็นหรือกำลังเป็นอยู่ หรือมีคนรู้จักเป็น ว่ารักษากันวิธีไหนบ้างคะ และผลการรักษาเป็นอย่างไร รบกวนชี้แนะเราเป็นวิทยาทานที

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่