พี่ชายติดยาเสพติดอาละวาดแล้วก็ด่าแม่ทำทำยังไงดีคะ

ทนอ่านหน่อยนะคะ หนูอายุ 13 ปีค่ะ พี่ชายแท้ๆของหนูเสพสารเสพติดอย่างนึง ที่เรียกว่ากัญชา พี่ชายอายุ 19 ปีค่ะ ไม่ทำงานไม่ทำอะไรเลย ขนาดเสื้อผ้าแม่ยังซักยังตากให้เลยค่ะ ตื่นมาขอเงินแม่ วันละเกือบ 200 บ้านฐานะไม่ดีค่ะ แม่ทำงานคนเดียว พ่อเลิกกับแม่ตั้งแต่หนูยังเด็ก แม่ก็สู้มาตลอดค่ะ ทำงานไม่เคยมีวันหยุด ตั้งแต่ 10 โมง ยัน ตี 3 ต่อที่เรื่องพี่ชายนะคะ พี่ชายหนูตื่นมาก็ขอเงินแม่ค่ะ แล้วแม่ชอบพูดตลอดเลยบอกว่า "เงินยังไม่ค่อยมีนะอย่าพึ่งใช้เยอะ" พี่ชายหนูก็จะตะโกนด่าค่ะ แต่ไม่ได้ด่าแม่นะคะ ด่าแบบลอยๆหรือประชดอะคะ พอได้เงินไปมันก็ไปซื้อกัญชาค่ะ หรือเรียกอีกอย่างก็คือ เนื้อ แล้วก็จะชวนเพื่อนขึ้นบ้าน แม่ทำอะไรไม่ได้ค่ะ เคยห้ามแล้วพี่ชายมันอาละวาด เฟี้ยงของกระจุยกระจาย แม่ก็ได้แต่นั่งเงียบๆ มีครั้งนึงพี่ชายมันเอาน้ำท่อมมาต้มในบ้านค่ะ คนงานเห็นก็ได้แต่นั่งเงียบเพราะกลัวมันอาละวาด สงสารแม่ค่ะ อายุหนูยังน้อยไม่รู้จะทำยังไงดี และยังมีหนักกว่านี้อีกค่ะ วันนั้นเป็นวันเกิดหนู
พี่ชายลงมาขอเงินแม่ค่ะ เพื่อจะไปซื้อกัญชาเหมือนกัน แม่หนูเป็นคนพูดเยอะค่ะฟังแล้วดูน่ารำคาญ เค้าพูดแบบกวน..อะคะ เค้าก็บอกว่า "ไม่มีเงิน เหลืออยู่ 40 เก็บไว้ให้น้อง" พี่ชายหนูเค้าก็ไม่ยอมค่ะจะเอาเงินให้ได้ แบบแม่หนูไม่มีก็ต้องหาให้ได้ มันก็เริ่มตะคอกใส่ค่ะ แม่หนูโมโหเค้าก็เลยพูดประชดค่ะ เค้าพูดว่า "ตัดแม่ตัดลูกไปเลย กูนะถ้าแม่กูไล่กูอย่างนี้กูไม่อยู่แล้ว" นั่นแหละค่ะ  พี่ชายหนูเลยอาละวาดค่ะ เกิดอาการน้อยใจค่ะ เวลาขอเงินแม่หามาให้ตลอด แต่ครั้งนี้แม่ไม่มีจริงๆค่ะ มันก็ด่าตะโกนโวยวายเหมือนคนบ้าค่ะ มันพูดว่า อย่ามาแกล้งบ้าให้มากนะ กูอะบ้าจริง! มันพูดคำนี้ตลอดค่ะ แม่ไม่เถียงค่ะเพราะรู้ว่าเถียงแล้วจะเกิดอะไรขึ้น มันก็พูดแบบน้อยใจอะคะ พูดเหมือนระบายความในใจออกมาคนเดียว ไม่มีใครกล้าคุยกับมันค่ะ เสร็จแล้วมันก็เฟี้ยงของค่ะเฟี้ยงทุกอย่างที่ขวางหน้า พังพัดลม หยิบจับอะไรขึ้นมาก็เฟี้ยงค่ะ มันตะโกนอีกว่า "แม่ลองถ่ายคลิปแล้วเอาไปถามคนอื่นดูดิ ว่าใครถูกใครผิด มีที่ไหนแม่แท้ๆจะตัดแม่ตัดลูก" มันก็วิ่งขึ้นๆลงๆไปมาค่ะทำลายข้าวของทุกอย่างที่ขวางหน้า แล้วก็ตะโกนด่า "แม่มีแม่ที่ไหนเค้าทำกันอย่างนี้" แม่ทนไม่ไหวค่ะเลยหลอกมันว่าจะแจ้งความ มันก็ตะคอกอีก แจ้งเลย!! มีแม่ที่ไหนเค้าแจ้งความจับลูกแท้ๆวะ!! จับไปไม่กี่วันก็ปล่อยกูออกมาอีกพวกก็โดนกูอาละวาดอีก ไปแจ้งมาตอนนี้เลย!! จะจับเรื่องไรวะเรื่องกัญชาหรอ ไปหาดูในนงในเน็ตไป กัญชาไม่เคยฆ่าคน!! หนูเลยวิ่งออกมาค่ะ ตอนนั้นโมโหมากเลยบอกว่า กัญชาไม่เคยฆ่าคนก็จริง แต่เวลาไม่ได้ดูดมันก็จะคลั่งเหมือนไง!! เลิกทำลายข้าวของ แม่ทำงานมาเหนื่อยๆ ยังต้องมาเก็บของที่เฟี้ยงอีก มันก็ไม่ยอมหยุดค่ะหงุดหงิดหนักกว่าเดิม แม่ก็ได้แต่ร้องไห้จะเป็นจะตายทำอะไรไม่ได้ จะแจ้งความจับก็ไม่ได้อีกเพราะรักลูก หลังจากที่อาละวาดวันนั้นมันก็แย่ลงๆเมื่อก่อนไม่ด่าตอนนี้ด่าแม่ไอ ยิ้มไอสัดตะคอกใส่แม่มาตลอด หนูแจ้งความจับได้มั้ยคะ สงสารแม่ ขอแค่ให้มันไปบำบัดยาเสพติดก็ได้ค่ะ อยู่แบบนี้ไม่ไหวจริงๆ แม่หนูอดทนมามากเกินไปแล้ว
(เขียนทั้งน้ำตา😂) ช่วยหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่