ช่วยด้วยครับ รถมีอาการ สตาร์ทติดยาก จอดติดไฟแดงหรือเข้าเกียร์ถอยสั่นกระตุก

เรื่องมีอยู่ว่ารถผม suzuki sx4 อายุ 6 ปี เลขไมล์ประมาณ 120,000 km เข้าศูนย์เช็คระยะตามรอบ เป็นรถติดแก๊ส LPG
ตอนแรกมีอาการสตาร์ทติดยากบางครั้ง จึงสงสัยที่ระบบแก๊สในตอนแรกจึงเปลี่ยนมาใช้น้ำมัน ใช้มาสักระยะประมาณ 3 ถัง
อาการสตาร์ทติดยากยังอยู่และบ่อยขึ้น บางครั้งต้องลากยาวถึงจะติด และมีอาการสั่นเห็นได้ชัดเวลาจอดติดไฟแดงเกียร์ D
หรือเข้าเกียร์ R ถอยหลังจอด จึงสงสัยที่แรงดันน้ำมัน เลยเอาไปให้ศูนย์เช็ค ศูนย์บอกว่าแรงดันน้ำมันตกจากค่ามาตรฐาน
และแนะนำให้เปลี่ยนปั๊มติ๊กทั้งชุดในราคาที่สูงมาก จึงลองเข้าไปถามที่อู่แถวที่ทำงาน อู่บอกว่าต้องเปิดผาสูบออกมากลึง
ตอนนี้เลยงงว่า ตกลงเป็นที่อะไรกันแน่ ไม่อยากเสียตังค์ซ้ำซ้อนครับ
ใครพอจะทราบสาเหตุของอาการแบบนี้หรือแนะนำวิธีเช็คให้ชัวร์ไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เช็คกำลังอัดแต่ละสูบ ตั้งวาวล์  ปัญหาปรกติรถติดแกส
แสดงความคิดเห็น
Preview