หนังสือ nihongo so-matome N3 ทั้งสีเล่ม ใช้งานได้จริงไหมครับ ถามคนเคยใช้

ตอนนี้ จขกท. มีความตั้งใจอยากจะลองสอบวัดระดับ N3  
มีเวลาเตรียมตัวถึงปีหน้ารอบแรกเดือน July
ส่วนตัวพอมีพื้นฐานภาษาญี่ปุ่นมาบ้าง (สอบแบบเก่า ได้ระดับ N3 มาแล้ว  (ถ้าเทียบของใหม่ก็น่าจะเทียบเท่า N4)
หนังสือชุดนี้มี 4 เล่ม ... ศัพท์ คันจิ ไวยากรณ์ และการฟัง
เขาเคลมไว้ว่าใช้วิธีการเรียนวันละ 1 บท ... ในเวลา 6 สัปดาห์ ( 1 บทใหญ่มี 7 บทย่อย )
เท่ากับว่าเล่มนึงมีทั้งหมด 42 บทเรียนให้ทำความเข้าใจ

คำถามคือ ถ้าอ่านจบครบทุกเล่ม ... ขอบข่ายความรู้ที่จะได้นั้น เพียงพอต่อระดับ N3 ไหมครับ
หรือว่าต้องหาเสริมจากเล่มอื่นๆอีก (ใจจริงตั้งใจว่า ถ้าอ่านครบหมดแล้ว ก็จะ download ข้อสอบย้อนหลังมาทำเรื่อยๆ)

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
日本語はちょっと話せますが、まだ十分ではないのでまた勉強するつもりです。
そして時間がありますからもし一生懸命頑張ればN3の日本語の試験ができるか考えています。
皆さんの意見を読んでくれることを楽しみにしています。
宜しくお願いします。

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่