[กระทู้ชวนดู] โปเกมอนภาคล่าสุด Ultra Sun/Moon กับการผจญภัยต่างมิติ!

สวัสดีครับเพื่อนๆห้องการ์ตูน
ผมกวิ้นครับ ปีนี้ก็กลับมาชวนดูไลฟ์เกมโปเกมอนกันเช่นเคย  สำหรับใครที่ไม่ได้เล่นเกมเครื่อง 3ds ก็มีร่วมสนุกกันกับการผจญภัยครั้งใหม่ในไลฟ์นี้ได้เลยครับ  นี่ก็เป็นปีที่ 3 ติดต่อกันแล้วที่ผมจัดไลฟ์เกมโปเกมอนภาคใหม่ โดยเกมภาคล่าสุดในปีนี้คือภาค Ultra sun และ Ultra Moon นั่นเอง!
ก่อนอื่นผมจะเล่าข้อมูลย่อๆของโปเกมอนในยุคใหม่ และแชนเล้นจ์สนุกๆในไลฟ์ครั้งนี้ให้ฟังนะครับ
สำหรับคนที่อยากดู รอติดตามที่แชนแนล https://www.twitch.tv/thepenguinhut     ได้เลยครับ
ไลฟ์จะเริ่ม วันเสาร์ที่ 18 พ.ย. 2560 เวลา 10.00น. เป็นต้นไป

สำหรับโปเกมอนนั้นจะเปลี่ยนแปลงและพัฒนาระบบไปเรื่อยๆโดยนับเป็นยุคสมัย
ซึ่งเกมในภาคแรกๆที่หลายคนรู้จัก (ภาคเร้ด/กรีน/บลู/โกลด์/ซัลเวอร์) นั้นจะอยู่ในยุคที่ 1 และ 2 หรือ Gen1-2 นั่นเอง
ลองดูจากชาร์ตได้เลยครับว่าตอนนี้โปเกมอนมาไกลขนาดไหนแล้ว

ในเกมแต่ละภาคจะมีจุดเด่นที่แตกต่างกัน และที่สำคัญจะมีโปเกมอนเผ่าพันธุ์ใหม่ๆถือกำเนิดขึ้น
และในปัจจุบันก็มีโปเกมอนกว่า 800 ตัวแล้วครับสำหรับเกมภาค Ultra Sun ที่ผมจะเล่นในปีนี้นั้น
มีเนื้อหาเรื่องราวเสริมขึ้นจากเกมภาค Sun ในปีที่แล้ว
โปเกมอนภาคซัน/มูน  ที่วางตลาดในปีก่อน มีการพูดถึงโปเกมอนจากต่างมิติ และได้ขยายจักรวาลโปเกมอนออกไปสู่ “โลกอื่นๆ”  
แต่ในเกมภาคก่อนนั้น ยังจบเนื้อหาส่วนของโปเกมอนต่างมิติไว้ที่พวก อัลตร้าบีสต์ เท่านั้น  และนี่คือโฉมหน้าของโปเกมอนที่มาจากต่างมิติครับ

ในเกมภาคล่าสุดนี้ จะเป็นภาคที่เสริมเนื้อเรื่องของการเดินทางต่างมิติโดยเฉพาะ และโปเกมอนสำคัญของภาคนี้ก็คือ
"เนครอสม่า ผู้กลืนกินแสงสว่าง" นั่นเอง

เนครอสม่านั้นคือสิ่งมีชีวิตที่ถือกำเนิดขึ้นจากชิ้นส่วนที่หลงเหลืออยู่ของพวกอัลตร้าบีสต์
มันหลับไหลอยู่ใต้ดินของทวีปอาโลล่าและเคยปรากฎตัวขึ้นจากต่างมิติมายังทวีปแห่งนี้ในยุคโบราณ
นอกจากเนครอสม่าแล้ว ในเกมภาคนี้ยังมีการเกริ่นนำถึง อารยธรรมในโลกต่างมิติ
ซึ่งเนื้อหาในส่วนนี้เราต้องมาดูกันในเกมเพราะยังไม่มีการเปิดเผยออกมาก่อน   
แต่สิ่งที่เราได้รู้ก็คือ “อาจจะมีมนุษย์ในโลกต่างมิติอยู่” ซึ่งเราต้องมารอดูกันว่าพวกเขาจะเป็นมนุษย์ที่ไปตั้งรกรากที่มิติอื่น
หรือเป็นสิ่งมีชีวิตสายพันธุ์มนุษย์ที่ถือกำเนิดขึ้น ณ สถานที่แห่งนั้นด้วยตัวเอง  มาลองดูภาพอารยธรรมของโลกต่างมิติกันครับ

(เมืองอัลตร้าเมกาโลโพลิส  อารยธรรมต่างมิติที่ดูจะล้ำสมัยและก้าวหน้ากว่าโลกโปเกมอนมาก)

(โลกต่างมิติแห่งหนึ่งวึ่งเป็นที่อาศัยของอัลตร้าบีสต์)
แน่นอน ในเกมโปเกมอนทุกภาคเราจะต้องพบกับ ทีมวายร้ายที่จะคอยก่อเรื่องวุ่นวายในโลกโปเกมอน
และในภาคล่าสุดนี้พวกเขามีชื่อว่า ทีมอัลตร้าเรค่อน (หน่วยลาดตระเวนอัลตร้า)

(เท่ไม่เบาเลยครับ แถมดูจริงจังกว่าแก๊งร็อคเก็ตซะอีก 55)
เอาล่ะครับนี่ก็คือ  เนื้อหาหลักๆ ของเกมที่เราจะไลฟ์กัน ในส่วนที่เหลือนั้นเรามารอดูในไลฟ์เลยดีกว่า
การไลฟ์ครั้งนี้ผมจะไม่ตัด คัทซีนหรือเนื้อหาส่วนใดๆออกนะครับ ดังนั้นใครที่กลัวสปอยด์เนื้อหาต่างๆ ต้องไว้รอดูย้อนหลังแทนครับ
จบเรื่องของเนื้อหาเกมที่เราจะเล่นไปแล้ว มาพูดถึง “Challenge ” ที่เราจะทำในการไลฟ์ครั้งนี้ดีกว่าครับ
ปกติการเล่นเกมโปเกมอนนั้นเราจะเล่นไปตามเนื้อเรื่อง  จับโปเกมอนข้างทางฝึกฝนและผ่านอุปสรรคต่างๆไปพร้อมกัน
แต่เกมโปเกมอนในยุคนี้นั้นมีระบบแลกเปลี่ยนใหม่เพิ่มเข้ามานั่นคือ Wonder Trade  (ระบบแลกเปลี่ยนโปเกมอนแบบสุ่ม)
และนี่คือสิ่งที่เราจะนำมาใช้เป็น Challenge ของไลฟ์คราวนี้ครับ
ชาเล้นจ์ของเราเรียกว่ากฎ Wonder Locke นั่นคือ โปเกมอนที่จับได้ทุกตัวจะต้องนำเข้าระบบ Wonder Trade และสุ่มแลกเปลี่ยนโปเกมอนมา
ไม่ว่าจะได้โปเกมอน ที่ ดี หรือ กากแค่ไหนก็ต้องนำไปใช้!

จะรอดไหมเนี่ย...
โดยการจับโปเกมอนใหม่นั้น กวิ้นจะสามารถจับได้ต่อเมื่อผ่านเควสของเกม เช่นเควสตระเวนเกาะ  หรือสู้กับบอสของเกม เป็นต้น ซึ่งบรรยากาศการเล่นวอนเดอร์เทรดของแชนแนลเรานั้นก็จะออกมาประมาณนี้ครับ

(เกมเปิดมา 20 ปี มันส่งโปเกมอนภาคแรกมา ปั๊ดโธ่! (เสียงลุงตู่)
นอกจากการเล่นวันเดอร์ เทรดแล้วยังมีบรรยากาศสนุกๆมากมายในไลฟ์ครับ อยากให้ทุกคนมาลองดู
รับรองว่าแฟนๆโปเกมอนนั้นน่ารัก ใจดี และพร้อมต้อนรับแฟนๆหน้าใหม่แน่นอนครับ!

เวลาทำอะไรเฟลๆ ก็จะมีเลขห้าเยอะแยะมากมายแบบนี้ครับ  ยิ่งคนเยอะก็ยิ่งสนุก (อย่างในภาพนี้คนดู 448 คน ช่องแชทจะเฮฮามาก)

ภาพตอนเจอบอสของภาคก่อนครับ  ตัวละครนี้ทั้งคนเล่นคนดูชอบกันหมดเลย
นี่ก็เป็นภาพบรรยากาศคร่าวๆของไลฟ์สตรีมที่เราจัดกันทุกปีครับ ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆห้องการ์ตูนที่เข้ามาสนุกกันในปีที่ผ่านๆมา  หวังว่าปีนี้เพื่อนๆจะจะสนใจและมาสนุกกันกับการผจญภัยครั้งใหม่ในโลกโปเกมอนในปีนี้ครับ
แล้วเจอกันวันเสาร์นะครับทุกคน  
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่