ไม่ใช่ลูกหนี้แจ้งเบาะแสเงินกู้นอกระบบได้หรือไม่

ขอสอบถามผู้รู้หรือทราบเกี่ยวกับการแจ้งเบาะแสเงินกู้นอกระบบค่ะ
1. ถ้าไม่ได้เป็นลูกหนี้(ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆเลย) สามารถแจ้งเบาะแสคนที่ปล่อยเงินกู้ได้หรือไม่คะ

2. ถ้าสามารถแจ้งเบาะแสได้ ต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องเตรียมข้อมูลอย่างไร(สถานที่ ชื่อ แบบนี้หรือเปล่า)

3. ถ้าสามารถแจ้งได้ แจ้งผ่านช่องทางไหนคะ

4. ถ้าสามารถแจ้งได้ ผู้แจ้งต้องบอกข้อมูลส่วนตัวหรือไม่

5. ถ้าแจ้งได้ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องจะทำอย่างไรต่อหากได้รับเบาะแสจากผู้แจ้งแล้ว(แค่รับเรื่องบันทึกข้อมูล หรือทำการตรวจสอบทันที ฯลฯ)

ขอสอบถามเท่านี้ก่อน ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลและความรู้ค่ะ

ปล. หากท่านใดเคยแจ้งเบาะแสเงินกู้นอกระบบมาก่อน ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะคะว่าเป็นอย่างไรบ้าง ในฐานะลูกหนี้หรือคนนอกก็ได้ค่ะ
ปล2 พึ่งตั้งกระทู้ครั้งแรกผิดตรงไหนขออภัยด้วยค่ะ อาจจะแท็กห้องไม่ค่อยถูก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่