ชิฟเตอร์ Charis 8 sp สามารถใช้กับตีนผี Alivio M-4000 SGS ได้มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
กำลังจะแต่งรถแนวไต่เขา ปีนต้นไม้ ตะกายหน้าผา
ตอนนี้ใช้ชิฟเตอร์ Charis 8sp อยู่

ว่าจะลงเฟือง 11-36 8sp ซึ่งต้องเปลี่ยนตีนผีให้รับกับเฟืองด้วย เลยอยากสอบถามว่า

สามารถเอาตีนผี Alivio 9sp m-4000 มาใช้คู่กับชิฟเตอร์ Charis ได้หรือไม่ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ใช้ได้ครับ
actuation ratio ของตีนผี 8 9 มันเท่ากัน ใช้ชิฟเตอร์ร่วมกันได้สบายครับ
ว่าแต่มีเฟือง 11-36 8 สปีดด้วยเหรอครับ? ถ้ามี มันหาง่าย หาได้บ่อยแค่ไหน? ผมว่าใช้เป็น 9 สปีดครบๆ ไปเลยง่ายกว่าในเรื่องอะไหล่ระยะยาวนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่