โหมด C กลายเป็นโหมด P !! ใครก็ได้ช่วยผมที 😫

คือว่าผมได้ใช้กล้อง Fuji X-a10 และวันนี้ผมได้ไปกดตั้งค่ากล้องและเผลอไปกด Custom reset ที่แย่ไปกว่านั้นคือดันไปกดยืนยัน ทำให้ตอนนี้ โหมด C ของกล้องกลายเป็น โหมด P ผมลองคืนค่าโรงงานแล้วแต่มันก็ไม่กลับเป็นเหมือนเดิม พี่ๆ เพื่อนๆ ได้โปรดช่วยผมด้วยยย อมยิ้ม08
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลองแบบง่ายๆดูก่อนนะครับ ลองตั้งแป้นมาที่โหมด A  แล้วคุณก็ปรับแต่งค่าต่างๆใหม่เช่น ตั้ง iso ไว้ที่400 ไม่ตั้งแบบเป็นออโต้. และปรับไสตล์ภาพเป็นฟูจิโครม หรืออันอื่นตามชอบก่อน แล้วเข้าเมนูตั้งค่าให้เป็นคาสตอม แล้วโอเค. จากนั้นคุณก็ปรับแป้นหมุนเข้าโหมดอื่นๆปรับแต่งใหม่ตามชอบใจ. และพอเข้าโหมดCอีกครั้ง ทีนี้โหมดCก็จะทำงานเป็นโหมดA ในแบบที่คุณตั้งค่าเอาไว้ครับ.    อันที่จริงเจตนาที่เขาทำโหมด C มาให้นั้น คือทำมาเป็นกรณีพิเศษสำหรับท่านที่ชอบปรับแต่งสไตล์การบันทึกภาพแบบเฉพาะตัว คือไม่เอาแบบที่กล้องจัดให้ โดยบันทึกให้กล้องจำค่าที่ตั้งเอาไว้  ส่วนเวลาถ่ายภาพอื่นๆก็ใช้โหมดปกติที่มี  นอกจากบางครั้งต้องการถ่ายภาพแนวที่ตนตั้งค่าไว้ก็เรียกใช้โหมดCได้เลย ไม่ต้องเสียเวลาปรับตั้งใหม่เพราะบางที่ก็จำไม่ได้ว่าต้องปรับอะไรไว้ในระดับไหนบ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่