ต่อมน้ำเหลืองอักเสบบ่อย เป็นอะไรไหมคะ

เราเป็นคนที่ต่อมน้ำเหลืองอักเสบบ่อยมาก โดยเฉพาะบริเวณใต้คาง ลำคอ แถวๆกกหู มันไม่ได้บวมจนน่ากลัวค่ะ
แต่เวลาเป็นจะรู้สึกปวด บางครั้งตื่นนอนมาเมื่อยไปทั้งหน้าเหมือนคนโดนต่อย พอคลำๆกดดูที่คอคือรู้เลยค่ะว่าบวมอีกแล้ว อักเสบอีกแล้ว
แรกๆก็กินยา หาหมอ จนไปๆมาๆเราเลิกกินค่ะเพราะเป็นบ่อยมาก ใช้วิธีปล่อยให้หายไปเอง เท่าที่เราสังเกตคือพอเริ่มนอนดึกหน่อยก็จะเป็นค่ะ
เหมือนสัญญาณเตือนว่าเราพักผ่อนไม่พอ แล้วเราจะเป็นคนที่เป็นแผลที่เท้าบ่อย เท้าแตก เนื่องจากที่บ้านเป็นพื้นปูนแล้วปูนกัดค่ะ
ทุกครั้งที่มีแผลเหมือนจะเป็นส่วนนึงที่ทำให้ต่อมน้ำเหลืองอักเสบเลย แต่เวลาอักเสบก็บวมแค่บริเวณลำคอนะคะ ไม่เคยบวมตามขาหนีบอะไรแบบนี้  
อยากทราบว่ามีคนไหนเป็นเหมือนเราบ้างคะ เป็นบ่อยจนรำคาญเลย แล้วมีวิธีไหนมั้ยที่จะทำให้ไม่เป็น นอกเหนือจากการพักผ่อน
คือเรานอนเฉลี่ย7-8ชม.ทุกวันค่ะ แต่ก็ยังดูเหมือนพักผ่อนไม่พอสักที
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่