เรื่อง "สิว" "สิว" ที่ต้องการคำแนะนำทีครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานได้ไปพบแพทผิวหนังมา ที่ รพ. ผิวหนัง ในกรุงเทพ ประเด็นคือ ได้ตัวยาตัวเดิมมา ซึ่งได้บอกกับเจ้าหน้าที่คัดกรองผู้ป่วย ว่าจะจอเพิ่มเรื่องรักษารอยแดง ด้วยการทำเลเซอร์ ด้วยได้ไหม พี่พยาบาลบอกผมว่า ได้ แต่ให้แจ้งกับคุณหมออีกที เมื่อคุณหมอเรียก ผลสรุปคือ เมื่อเข้าไปพบหมอ สุดท้ายก็ได้ยาตัวเดิมกลับมา แต่ไม่ได้ยา แอคโนติน มากิน เพราะอยากหยุดยาหมอ ทั้งหมด ไม่ว่าจะแบบ ทา หรือ แบบ กิน จ่ายค่ายา ด้านนอกค่ะ สุดท้ายไม่ได้เลเซอร์ งง กังวลใจคือเรื่องรอยแดงจากสิวอักเสบนี่แหละ ไม่หายสักที รอยแดงที่เกิดขึ้นเหมือนมันเกิดจากการระคายเคือง และมันแดงที่ผิว ทำไงดีครับ
Skin care ที่ใช้ ช่วง ตอนเช้า ตอนนี้ คือ
Acne aid (สีฟ้า) ล้างหน้า  ตามด้วย เจลว่านหางจรเข้ ไม่งั้นหน้าจะแห้งมาก

และเมื่อวาน เพิ่งไปสอยแผ่นมาร์คหน้ามาครับ  เพิ่งใช้เป็นครั้งแรก เมื่อคืน เพราะจะมาร์คเฉพาะกลางคืนเท่านั้นครับ

ผลปรากฎว่า หลังจากล้างหน้าด้วย acne aid แล้ว หน้า แห้งครับ เหมือนผิวมันจะลอกๆ เหมือนจะผลัดเซล์ผิวเลยครับ ผมเลยต้องทาง่านหางจรเข้ช่วย แต่มัน/มาได้ช่วยอะไรเลย หน้าก็ลอกเป็นขุยอยู่ดี เลยต้องมช้ครีมหมอ ถึงจะหายเป็นขุย อยากทราบว่า อาการแบบนี้เป็นอาการของการผลัดเซลล์ผิวที่ตายแล้วออกไปหรือป่าวครับ หลังจากนั้นหน้าจะดีขึ้นหรือป่าวครับ หรือเป็นอาการ หน้าลอก หน้าบาง มันจะรุนแรงไหมครับ แล้วควรปฏิบัติตัวอย่างไร ในช่วงรักษาสิว ควรใช้อะไร ไม่ควรใช้อะไรบ้าง ขอคำแนะนำทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่