[CR] " 1 วันในกรุงเทพไปไหนได้บ้างสไตล์คนชานเมือง !! - One Day Trip "

เอาล่ะครับ อมยิ้ม01 ก็สวัสดีทุกคนที่หลงผิดเข้ามาอ่านทุกคนนะครับ แฮร่ โดยกระทู้นี่เป็นกระทู้แรกที่อยากลองเขียนดู เลยจับเอารูปได้ถ่ายมาจากไปเที่ยวในกรุงเทพมาให้เพื่อนๆได้ดูกันนะครับ โดยการเที่ยวของผมครั้งนี้จุดประสงค์หลักมีอยู่ 2 อย่างด้วยกัน คือ เข้าวัด กับ หาของกินนะครับ อิอิ ส่วนใหญ่จะไปทางของกินมากกว่า ฮ่าๆ โดยวันที่ผมไปนั้นเป็นวันธรรมดานะครับ นานๆจะได้เข้าเมืองทีนึง 555 การเดินทางครั้งนี้มีผู้ร่วมทริปด้วยนะครับ ในรูปก็เลยมีแบบให้ผมถ่าย เรียกได้ว่าแทบจะไม่มีรูปผมเลยไปเป็นตากล้อง 555

ผมจะบอกรายละเอียดแผนของผมให้ฟังก่อนนะครับ (ช่วงเดินทางไปตอนแรกไม่มีรูปนะครับ ลืมถ่ายTT)
1. ออกจากบ้านขึ้นรถไปเดอะมอลล์บางกะปิ
2. ลงเรือคลองแสนแสบไปลงที่ผ่านฟ้าลีลาศ
แผนมีแค่นี้ล่ะครับ ฮ่าๆ ทีเหลือเจออะไรน่าสนใจเราไปหมด ก่อนไปผมก็ทำข้อมูลสักนิดหาร้านเด็ดๆสักหน่อย

ต่อไปจะมีรูปแล้วนะครับบบบบ มาถึงผ่านฟ้าเราก็เดินมาเรื่อยๆก็เจออนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
และที่ไม่เห็นไม่ได้เลยก็คือ สามล้อหรือตุ๊กๆ นั่นเอง
เดินไปหิวน้ำเลยแวะซื้อน้ำมะพร้าวลุงสักหน่อย
เดินไปเข้าทางถนนดินสอ ผ่านศาลาว่าการกรุงเทพ และนี่ก็คือหนึ่งในจุดประสงค์หลักของการกินในครั้งนี้ก็คือมนต์นมสดนั่นเอง แต่ร้านเปิด 14.00-23.00 เราเลยจะมาในตอนเย็นๆ
มาแต่เช้าข้าวยังไม่ได้กินเลย เห็นมีขนมงาทอดคนมุงเยอะ เราก็เลยต้องขอลองสักหน่อย
พอจัดขนมไปหน่อยเจอร้านข้าวหน้าเป็ดย่างอบน้ำผึ้งเทียนซัง พอดีก็เลยจัดกันต่อ กับข้าวหน้าเป็ด
กินเสร็จเดินไปก็เจอ เสาชิงช้า
แล้วข้างหน้าเราก็เจออีกหนึ่งเป้าหมายของเราก็คือ วัดสุทัศน เราก็ต้องเข้าไปทำบุญขอพร ให้ทริปนี้ผ่านไปด้วยดีสักหน่อย
เสร็จเรียบร้อย 1 วัด ต่อไปเดินไปเรื่อยๆไปถึงวัดที่ 2 คือ วัดสระเกษ(ภูเขาทอง) มาถึงก็ขอนั่งพักสักหน่อย ก่อนจะเดินขึ้นไปด้านบน
ซึ่งมีทั้งหมด 344 ขั้น ดูเหมือนจะเหนื่อย อมยิ้ม20 แต่เราจะสู้
เดินขึ้นไปถ่ายรูปไปเลยไม่ค่อยรู้สึกเหนื่อยเท่าไร ที่วัดเค้ามีอะไรให้ทำเราหมด 555
อากาศเย็นดี ขอรับลมสักหน่อยยย
เดินขึ้นมาจนถึงด้านบนสุด ก็จะเห็นเจดีย์ใหญ่มากกกกกก
วิวก็สวยๆ แดดไม่ค่อยมีเท่าไร เลยดีมากแต่ก็กลัวฝนจะตกอยู่
ถ่ายรูป ไหว้ เรียบร้อยเราก็ลงกัน ระหว่างลงก็ขอจัดอีกสักหนึ่งรูป
มาก็เจอกับแร้ง เหมือนกับประโยคที่แทบทุกคนเคยได้ยิน คือ แร้งวัดสระเกศ เปรตวัดสุทัศน์ เราก็ไปมาทั้ง 2 วัดแล้ว
เดินออกมาจากวัดไม่ไกลมากก็เจอกับร้านสุธาทิพย์ ข้าวมันไก่-ขนมจีนไหหลำ เอาจริงๆคือผมไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร เท่าที่อ่านมาเค้าบอกว่าอร่อย เราก็ต้องขอลองสักหน่อย
เข้าไปสั่งเลยขนมจีนน้ำหมู ผมก็เลือกตามเมนู โดยจะเสิร์ฟพร้อมกับน้ำพริกกะปิ ไม่ใช่แบบที่เรากินกับข้าวกันนะครับ ตามรูปเลย
กินเสร็จเดินไปขึ้นรถเมล์ไปท่าเรือท่าพระจันทร์ ซึ่งเป้าหมายของเราก็คือวังหลังนั่นเอง ไปถึงก็นั่งเรือข้ามฝากไปเสียคนละ 3.50 บาท
เมื่อถึงท่าวังหลังแล้ว เราก็ไปหาของกินกันต่อทุกคนคงเคยได้ยินกับคำว่าซูชิวังหลัง วันนี้ผมก็เลยต่อไปกันที่ร้าน อรทัย ซูชิวังหลัง ถึงหน้าร้านคนเต็มเลยร้านมี 2 ชั้น ข้างล่างหน้าร้านก็จะมีขายแบบห่อกลับบ้าน ส่วนใครกินที่ร้านก็เข้าไปสั่งด้านในเลย
เข้ามาถึงทางร้านก็จะมีใบเมนูให้เราเขียนจำนวน-หน้าซูชิที่เราอยากกินลงไป แล้วก็ส่งให้พนง. ที่ร้านมีทาโกะยากิด้วยนะ
ซึ่งผมก็ไม่พลาดจัดทั้งซูชิและทาโกะยากิเลยจ้า
กินเสร็จชำระค่าเสียหายเบาๆ (กระเป๋าเบา) ก่อนกลับจากวังหลังไหนๆก็มาทั้งทีได้ยินมาว่า ก๋วยจั๊บญวนเด็ด (ไม่รู้ไปได้ยินมาจากไหนเยอะแยะ 555) ก็เลยขอจัดอีกสักหน่อยเอาให้แน่นไปเลยก่อนกลับ กับร้าน คุณแดงก๋วยจั๊บญวน
เมนูแรก ก๋วยจั๊บญวน
ต่อด้วยยำหมูยอ กินไปเขินไป ยิ้มแก้มปริเลย โดนหมูยอ
เรียบร้อยนั่งเรือกลับไปที่ที่เราจากมาฟ้ามืดพอดีเป้าหมายแรกของเราก็ถึงเวลาที่ต้องไปจัดการกับมันแล้วล่ะ นั่นก็คือ มนต์นมสด นั่นเองงง ถือว่าเป็นของหวานจากมื้อ ก๋วยจั๊บญวน
สั่งไปพอหอมปากหอมคอ กับ สังขยาไข่+ขนมปังนึ่ง
ส่วนเครื่องดืมของเราก็มี นมหวานเย็น นมจืดเย็น อัญชันมะนาว โอวันตินร้อน
กินเสร็จถึงเวลาต้องกลับถึงแล้วนั่งเรือกลับไม่ได้ ผมก็เลยนั่งรถเมล์จากหน้าร้าน มนต์นมสด ไปที่อนุสาวรีย์ชัยฯ เพื่อไปขึ้นรถกลับบ้าน
ถึงแล้ว แต่ว่าของกินไปมันย่อยหมดแล้วน่ะสิ ต้องหาอะไรใส่สักหน่อย ขอจัดอีกสักหนึ่งร้านสุดท้ายก่อนกลับ กับ ก๋วยเตี๋ยวเรือ อนุสาวรีย์ชัยฯ (ลืมถ่ายหน้าร้านมาอมยิ้ม08)ไปสั่งมาเลย รวมเสียหายไปด้วยกันทั้งหมด 17 ถ้วย อิ่มท้องก่อนนั่งรถกลับ
จบเรียบร้อยแยกย้ายกันกลับบ้าน เข้าแถวรอขึ้นรถตู้

จบแล้วนะครับ อมยิ้ม04 สำหรับการเดินทางครั้งนี้ก็ขอขอบคุณทุกท่านนะครับที่สละเวลาเข้าอ่าน ผิดพลาดอะไรไปก็ขออภัยด้วยนะครับ มีอะไรอยากแนะนำหรือเสริมก็คอมเมนต์มาได้นะครับ รวมถึงใครที่อยากรู้พิกัดวาร์ปก็เหมือนกันนะครับ
ส่วนเรื่องรสชาติของอาหารผมก็ขอไม่รีวิวเนาะ เพราะว่าปากคนเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบบางคนไม่ชอบ จะได้ไม่มีปัญหากัน พาพันขอบคุณ เพี้ยนเผือก
ชื่อสินค้า:   อาหาร
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่