ของฝากจากไต้หวันเนี่ยกะหลั่วมากขนาดนั้นเลยเหรอ ฟังแล้วของขึ้น

เรื่องเกิดขึ้นตอนเย็นเมื่อวานนี้เองครับ

คือ ต้นเดือนหน้านี้ผมกับแฟนและแม่จะเดินทางไปประเทศไต้หวัน (เป็นครั้งแรก)
เมื่อวานนี้ไปรอรับแม่ที่ที่ทำงาน แม่ก็เจอกับเพื่อนที่ทำงานที่เดียวกันแต่คนละแผนก
ทั้งสองคุยกันอยู่ราวสามนาที ซึ่งเราก็ได้แต่ยืนถือของด้านข้างฟังทั้งสองคนคุยกัน ส่งยิ้มให้บ้างเป็นระยะ
ซึ่งก่อนหน้านี้คุยกันเรื่องสัพเพเหระทั่วไปจนกระทั่ง

เพื่อนแม่: "เห็นว่าลาพักร้อนเหรอคะ เดือนหน้า"
แม่: "ค่ะ จะไปเที่ยวไต้หวันกับลูกชาย" เราก็ส่งยิ้มให้
เพื่อนแม่: "เหรอคะ" ทำสีหน้าแปลกๆ
แม่: "ค่ะ ลูกชวนไปเที่ยว"
เพื่อนแม่: "ของฝากไม่ต้องซื้อมาให้หรอกนะคะ ไต้หวันมีแต่ของกะหลั่วๆ" พูดด้วยสีหน้าราบเรียบปกติมากๆ เราเสียอีกที่ทำทำหน้าเหวอ
แม่: "ค่ะ" แม่สีหน้าเจื่อน
เพื่อนแม่: "ของที่นั่นก็ของจีนนั่นล่ะค่ะ ไม่มีคุณภาพ ไม่ต้องซื้อมาฝากให้เสียเงินหรอกค่ะ มีแต่ของกะหลั่วๆ" ย้ำอีก
แม่ "ค่ะ งั้นของตัวก่อนนะคะ เดี๋ยวรถติด" แม่รีบเดินลากแขนเราจากมาทันที ไม่มีการร่ำลาใดใดทั้งสิ้น

เราสองคนแทบจะพูดพร้อมกันว่า "@!#$@!"
คือ ไม่รู้เป็นห่วงเงินในกระเป๋าสตางค์ของเราหรือว่าอิจฉาหรือว่าประสบการณ์ตรงหรือจะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่
แต่ใช้คำว่า กะหลั่วๆ จนแม่ต้องถามเราว่า ของที่ไต้หวันเนี่ย ไม่มีคุณภาพอย่างนั้นเลยเหรอ
เราก็บอกไปว่า เราก็ว่าเท่าที่ดูจากรีวิวจากคลิปต่างๆก็เป็นสินค้าที่มีจำหน่ายทั่วไปในประเทศต่างๆ ส่วนคุณภาพเราว่าก็น่าจะดีอยู่ในระดับหนึ่งเพราะไต้หวันก็เป็นฐานการผลิตสินค้าหลายอย่างทั้งแบรนด์เนมและแบรนด์ภายในประเทศ

แต่ถึงกับใช้คำว่า กะหลั่วๆ เนี่ยบอกตามตรงรับไม่ได้อย่างแรง ของขึ้นมาก ถ้าเป็นเพื่อนก็ว่าจะกระโดดถีบให้เลือดกลบปากสักที
เม่าโกรธ

สงสัยเหลือเกินว่าของฝากจากไต้หวันอะไรเหรอที่ทำให้ป้าแกรู้สึกแย่ขนาดนั้น???
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่