สมุดสะสมธนบัตร DIY

กระทู้สนทนา
ธนบัตรไทยเป็นของสะสมอีกชนิดที่ทำให้เราได้ทราบถึงประวัติศาสตร์ชาติไทยในสมัยต่างๆ โดยเฉพาะ พระมหากษัตริย์ที่เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนไทย
อมยิ้ม17
สำหรับพวกเราในยุคนี้ ก็ต้องเป็นธนบัตรในรัชกาลที่ ๙ ซึ่งมีหลายหลายแบบ ซึ่งมีคุณค่าทางจิตใจไม่ว่าจะเป็นธนบัตรแบบใดก็ตาม ทั้งธนบัตรหมุนเวียน และ ธนบัตรที่ระลึก หลายๆ คนตอนนี้คงเริ่มสะสมธนบัตรที่มีอยู่ หลายคนก็เพิ่งสะสม หลายคนก็สะสมไว้เยอะแล้ว แล้วเราจะมีวิธีการเก็บรักษาอย่างไรให้ดูสวยงาม และเป็นระเบียบเรียบร้อย บางคนหาซื้อสมุดสะสมธนบัตร/ สมุดเก็บรูปถ่าย ตามร้านเครื่องเขียน หรือสั่งออนไลน์ แต่ก็ยังอาจไม่ถูกใจกับรูปแบบของสมุด หรือพลาสติกที่ใส่ที่มันไม่พอดีกับขนาดธนบัตร วันนี้ผมขอนำเสนอวิธีการทำ สมุดสะสมธนบัตรแบบสามารถทำได้เองครับ
อมยิ้ม33

อุปกรณ์หลัก
1. แฟ้มโชว์เอกสาร หาซื้อได้ทั่วไปครับ ร้าน 20 บาทก็มี
2. ถุงแก้วขนาดตามต้องการ หาซื้อได้ตามร้านเบเกอรี่/ งานฝีมือ แบ่งขาย 20-30 บาทก็ได้มาหลายใบละ
3. กาวใสอเนกประสงค์ ร้านเครื่องเขียน ประมาณ 45 บาท ใช้แค่นิดเดียว
4. แผ่นใส ปกติแผ่นละ 2-3 บาท
อุปกรณ์อื่นๆ เช่น ปกนิตยสารสำหรับตกแต่ง อุปกรณ์เครื่องเขียน

อมยิ้ม31
วิธีการทำนั้นไม่ยากครับ
1. ใส่ธนบัตรลงในถุงแก้ว ตัดขนาดตามต้องการ

2. ติดธนบัตรที่ใส่ถุงแล้ว ลงบนแผ่นใสโดยใช้กาวอเนกประสงค์ หยดแค่นิดหน่อยพอติดนะครับ เท่านี้ก็จะได้แผ่นใสที่มีธนบัตรที่เราออกแบบการจัดวางได้ด้วยตนเอง

3. ใส่ลงในแฟ้มโชว์เอกสาร เรียงลำดับก่อน-หลังได้ตามต้องการ

4. ตกแต่งปกให้สวยงาม อาจใช้ภาพจากนิตยสาร/ หนังสือพิมพ์

เท่านี้เราก็จะได้สมุดสะสมธนบัตรที่เราออกแบบได้เอง สวยงาม ราคาประหยัด รวมๆ แล้วไม่น่าเกิน 100 บาท

ลองทำกันดูครับ ใครใช้ไอเดียนี้ โพสรูปมาอวดกันบ้างนะครับ
หรือใครมีไอเดียเด็ดๆกว่านี้มาโชว์ให้ดูกันนะครับ
เพี้ยนปูเสื่อรอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่