ปรึกษาคนที่เป็นเนื้องอกที่นมค่ะ

ตอนนี้อายุ19-20นะคะ หนูมีก้อนแข็งๆที่นมด้านขวา ครั้งแรกที่รู้สึกได้ว่าตัวเองมีก้อนอันนี้ก็น่าจะซักประมาณ ม.6ค่ะ อายุก็ 17-18 ตอนแรกก็ยังไม่ตกใจอะไรเพราะก่อนเป็นประจำเดือนก็จะพบก้อนนี้เสมอ แต่ถ้าประจำเดือนหมดก็จะหายไป ก็เลยไม่สงสัยอะไรมาก จนกระทั้งปี 59ค่ะ มีคนในครอบครัวเป็นมะเร็งค่ะ เขาบอกว่าถ้าอยากรู้ว่าเป็นไหม ให้ลองยกมื้อผสานท้ายทอยแล้วใช้มืออีกข้างจับดูถ้าหากเป็นก้อนให้รีบไปหาหมอ ตอนนั้นในใจฉุกคิดถึงก้อนที่นมของตัวเองที่จับได้เมื่อปีที่แล้ว เพราะแกเล่าว่าโลกนี้สามารถเถ่ายถอดทางพันธุกรรม อีนี่น้ำตาซึมตั้งแต่ยังไม่ได้ไปลองจับของตัวเองดู แต่ข้างในลึกๆก็กลัวนะคะ พอหลังจากนั้นจึงแอบเข้าห้องน้ำไปลองทำดู ตกใจมากค่ะพบว่ายังมีก้อนอยู่ แต่ตอนนั้นใกล้เป็นประจำเดือนเลยรอให้ประจำเดือนหมดและภาวนาให้ก้อนนั้นหายไป แต่สุดท้ายหลังเป็นประจำเดือนก็ยังพบก้อนนั้นอยู่ แถมขนาดเหมือนโตขึ้นกว่าเมื่อก่อน ตอนนั้นทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ มือไม้สั่น ใจสั่น ไม่กล้าบอกแม่ไม่กล้าบอกคนในครอบครัว ตัดสินใจเก็บเรื่องนี้ไว้เกือบ 1 ปี รอดูว่าขนาดจะใหญ่ขึ้นไหม ตอนนั้นคิดมากมากค่ะ เห็นทั้งข่าวในเฟสก็แชร์มาเยอะ ทั้งคนใกล้ตัวเป็นก็หลายคน  คิดมากเกือบฆ่าตัวตายค่ะยอมรับ ทั้งที่เรายังไม่รู้ผลเลยด้วยซ้ำว่าเราเป็นอะไร  แต่2เดือนก่อนมีเหตุการณ์เด็กจมน้ำที่หมู่บ้านค่ะ พ่อแม่เด็กร้องไห้จนแทบจะกระโดดน้ำตายกับลูก แม่เราก็พูดกับเราว่า จะทำอะไรให้คิดถึงคนในครอบครัวเห็นไหมลูกตายพ่อแม่เสียใจมากแค่นี้ วันนั้นหนูคิดไปคิดมา ทั้งเข้า Google หาว่าก้อนที่นมสามารถเป็นอะไรได้บ้าง ทักระทัเงเจอกระทู้เจออะไรต่างๆที่ไม่ใช่มะเร็งเต้านม เราก็เริ่มโลงใจ ตัดสินใจจะบอกแม่หรือไม่บอกดี  จนอาบน้ำเเล้วลูบถูสบู่มือไปถูถูกก้อนดังกล่าว เก็บไว้ไม่ไหว อึดอัด เลยตัดสินใจบอกแม่ จำได้ว่าร้องไห้คับบ้านเลยค่ะ ตื่นเช้ามาแม่เลยพาเราไปตรวจที่ รพ.ที่อำเภอใกล้บ้าน ตรวจกับหมอผู้หญิง เขาใช้มือขยัมทั้งขยัมทั้งบีบ ก็สงสัยว่าต้องทำขนาดนี้เลยหรอ ขยัมจนเราเจ็บ สรุป หมอบอกไม่ใช้มะเร็ง อายุน้อยอยู่มะเร็งต้องเป็นกับคนที่อายุ 40 ขึ้นไป แล้วบอกว่าก้อนนั้นเป็นแค่ก้อนแป้งนม. (จ้าาาาา เอาที่หมอสบายใจ)  แล้วหมอก็ให้ยาพาราเรามา

เรายังไม่นิ่งนอนใจค่ะ หลังสอบเราไปหาหมอที่ รพ.ในตัวจังหวัด ครั้งนี้เจอหมอผู้ชายค่ะ สุภาพ เขาถามเราว่าเราเจอก้อนที่ไหน เราก็ชี้บอกหมอ หมอใช้2นิ้วคลำหา ก็จับ ตรวจทั้งซ้ายขวา แล้วสงเราไปห้องอัลตราซาว  เราก็ไปตรวจ หมอบอกว่าเป็นเนื้องอกเท่านั้น 2 ซม. เนื้อที่เกิดคือเนื้อธรรมดา ไม่ร้ายแรงหมอถามเราว่า จะผ่าปีนี้หมอปีหน้า เราติดเรียนเลยบอกหมอปีหน้า เราตัดสินใจถูกไหมคะที่รอ หรือว่าควรรีบเอาออก ถ้าเรารอมันจะกลายเป็นอย่างอื่นไหม  หรือว่าควรรีบเอาออกดี ตอนนี้ก็เครียดอีกแล้วค่ะคิดว่าตัวเองตัดสินใจผิดที่บอกหมอรอปีหน้า ถามคนที่เคยเป็นเนื้องอกเราควรรีบเอาออกเลยมั้ยึะ หรือว่ารอก็ได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่