กว่าจะถูกเรียกบรรจุเป็นข้าราชการ รอกันนานแค่ไหนครับ

กระทู้คำถาม
ได้มีโอกาสไปสอบบรรจุเข้ารับราชการ และเพิ่งขึ้นบัญชีไว้ทีนึงครับ ตำแหน่งนักวิชาการศึกษา ของหน่วยงานแห่งหนึ่งในกระทรวงศึกษาธิการ ได้ที่ 17 จาก 300 กว่าคน ครั้งแรกบรรจุไป 6 คน จนเวลาผ่านไปจะ 2 เดือนแล้ว จึงโทรสอบถามจากหน่วยงานที่ไปสอบ เพิ่งเรียกบรรจุถึงลำดับที่ 9 เอง เราเองก็ยังคงต้องรอต่อไป ด้วยความหวัง ซึ่งไม่รู้ว่าอีกนานเท่าใดจะได้บรรจุ หรือจะได้บรรจุหรือไม่ แต่ก็สนใจอยากทำงานตำแหน่งนี้มากเหมือนกัน ระหว่างนี้ก็หาอ่านข่าวประกาศรับสมัครสอบข้าราชการไปด้วยแต่ก็พบว่าไม่ค่อยเปิดสอบเลย มีแต่พนักงานราชการหรือไม่ก็อัตราจ้างทั้งนั้น ยิ่งมีข่าวว่าจะลดการบรรจุข้าราชการลง 10% ในปีหน้า ก็จิตตกอีกกลัวจะหลุดคาบัญชีไป 555 อยากทราบจากคนที่เคยสอบขึ้นบัญชีข้าราชการครับ ว่าสอบตำแหน่งอะไรกันบ้าง กรมไหน แล้วถ้ายังไม่ได้บรรจุในรอบแรก คุณรอเรียกบรรจุกันเป็นเวลานานเท่าไหร่ครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่