รบกวนสอบถามเรื่อง จดทะเบียนรถตู้ จาก ม.79 เป็น รถตู้ป้ายเหลืองครับ

เบื้องต้นคือ ผม มีบริษัท ของตัวเองครับ จดทะเบียนมาแล้ว 4 ปีเสียภาษีทุกปี พอดีมีความต้องการจะซื้อรถตู้มือสอง มาใช้ได้ กิจการของบริษัท ครับ โดยบริษัทผมที่ผ่านมาไม่มีรายได้เลยครับ เพราะ ไม่ได้ดำเนินกิจการแต่ เสียภาษีครบทุกปีครับ

เพื่อ :รับส่งพนักงาน ใน กทม และอาจออกไป ระยอง บ้างในบางโอกาส

ข้อมูลรถที่ดูไว้
1.รถที่ผมดู ไว้เป็น Commuter 2006 เป็นป้ายเหลืองอยู่แล้ว แต่เจ้าของยกเลิกทะเบียนแล้วตาม ม.79 (ผมก็ไม่รู้คืออะไรครับ)

2.รถคนนี้ เป็น ดีเซล แต่ เปลี่ยนเป็น เบนซินแล้วเครื่อง 2J ในเล่มเรียบร้อย

3.ทะเบียน เป็น 13-XXXX

คำถามคือ
1.หากผมต้องการซื้อแล้ว ทำเป็นป้ายเหลือง ได้หรือ ไม่ ? ถ้าได้ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไร ?  

2.ม.79 คืออะไร ครับ? มีผลยังไงครับ ?

3.ผู้ขาย เป็น บุคคลธรรมดา ครับไม่ใช่เต็นท์ ไม่ทราบว่า ไฟแนน์ ไหน กู้ง่ายบ้างครับ เพราะ สเตทเมนบริษัท ไม่มี แต่ มีสัญญาที่เซ็นกับผู้จ้างอยู่ครับ

4.คนค้ำประกันที่ซื้อในนามบริษัท ต้องเป็น ผู้ถือหุ้น หรือบุคคลคนอื่นได้ครับ

ขอบคุณครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่