ถามเรื่องภพอื่นครับ รบกวนผู้มีความรู้ทางด้านพระไตรปิฎกได้ยิ่งดีเลยครับ

1.การจุติไป เทวดา หรือ พรหม ยังจะสามารถจำภพชาติก่อนหน้าได้ไหมครับ สัตว์นรก สัตว์เดรัจฉานด้วยก็ได้นะครับ ส่วนตัวที่มีความรู้คือ จะจำได้แค่ตอนแรกๆ ทีเหลือก็เลือนไปตามเหตุปัจจัย ผมไม่แน่ใจว่าถูกไหม เลยอยากรบกวนผู้มีความรู้ทางด้านพระไตรปิฎก เพราะที่จำได้เห็นมีเทวดาบางท่านจำได้ มากราบไหว้พระพุทธเจ้าหลังจุติในกายใหม่ และก็มีพรหมท่านนึงที่เข้าใจผิดว่าตนใหญ่สุดอะไรนี่แหละครับ เลยคิดว่า เขาจำภพก่อนไม่ได้หรือ

2.การจุติในเทวดา หรือ พรหม นั้น สามารถทำตนให้บรรลุ ฌาน 8 ได้หรือไม่ครับ ประเด็นคือ สามารถทำตนให้ระลึกชาติได้หรือไม่

ประเด็นคือ ผมสงสัยเกี่ยวกับเรื่องความจำนะครับ ขณะย้ายภพชาติ จะสามารถจำได้ไหม
หากท่านใดมีพระสูตรที่สูตรใดมีกล่าวเกี่ยวกับเรื่องเช่นนี้ อยากให้ช่วยแปะให้ทีครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่