Lightroom เปิดไฟล์ .jpg ไม่ได้ครับ

ผมใช้ lightroom 5 ครับ ปกติ import ภาพเข้าโปรแกรม lightroom เปิดได้ทั้งไฟล์ jpg dng cr2
แต่เปิดไฟล์ arw กับ ไฟล์ raf ไม่ได้ อาจเป็นเพราะว่าเป็นโปรแกรมเวอร์ชันเก่า ซึ่งเรื่องนี้ก็ไม่ได้เป็นปัญหากับผมเท่าไหร่

แต่ปัญหาตอนนี้คือ โปรแกรมสามารถมองเห็นไฟล์ jpg จากกล้องแคนนอนได้ แต่มองไม่เห็นไฟล์ jpg ที่ถ่ายจากกล้องโซนีและกล้องฟูจิ
(ผมถ่าย raw+jpeg ทั้งหมด) ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ พอจะมีวิธีแก้ปัญหามั๊ยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่