ทำกับข้าวทุกวัน วันละครึ่ง ชม ด้วยเตาแม่เหล็กไฟฟ้า จะเสียค่าไฟเดือนละเท่าไหร่

หอที่กำลังจะย้ายไป ค่าไฟแพงค่ะ หน่วยละ 8.5
ช่วยคิดให้หน่อยว่า ถ้าเราทำกับข้าววันละครึ่งชม ด้วยเตาแม่เหล็กไฟฟ้า 2000 วัตต์
เดือนนึงจะเสียค่าไฟเท่าไหร่ คุ้มกว่าซื้อกินมั้ย (เราเป็นคนกินจุกจิกค่ะ เข้าเซเว่นที ไปตลาดทีซื้อหลายอย่างเลย TT)

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 8
ทดสอบง่ายนิดเดียว

วันที่ 1 จดเลขมิเตอร์ไว้ แล้วไปทำกับข้าวไปตามปกติ
วันที่ 2 มาจดเลขมิเตอร์อีกรอบ (เวลาเดียวกับเมื่อวาน)
--> เอาเลขของวันที่ 2 ลบด้วยเลขของวันที่ 1 = จำนวนไฟฟ้าที่ใช้ในวันที่ทำกับข้าว (A)

วันที่ 2 หลังจากจดเลขมิเตอร์แล้ว วันนี้ก็งดทำกับข้าว
วันที่ 3 มาจดเลขมิดตอร์อีกครั้ง (เวลาเดียวกับเมื่อวาน)
--> เอาเลขของวันที่ 3 ลบด้วยเลขของวันที่ 2 = จำนวนไฟฟ้าที่ใช้ในวันที่ไม่ได้ทำกับข้าว (B)

A - B = จำนวนไฟฟ้าเฉพาะที่ใช้ทำกับข้าว ใน 1 วัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่