พาชม GunPla Expo Thailand 2017 วันแรก/พิธีเปิด ผ่านเลนส์ของผม

สืบเนื่องจากกระทู้เก่าที่ผมไปขุดเจอกันพลาที่หายากที่สุดในโลก
https://pantip.com/topic/36789648
ผมจึงมีโอกาสรำลึกถึงสมัยอดีต 10 กว่าปีที่แล้วที่เคยสนใจกันดั้ม กันพลา มาก่อน และได้เล่าไว้ในกระทู้นี้ครับ
https://pantip.com/topic/36916679

และในวันที่ 29 กย.ที่ผ่านมา ผมจึงได้มีโอกาศนำผลงานทั้ง 2 ชิ้น พร้อมด้วยของรางวัลไปแสดงในงาน GunPla Expo Thailand 2017 ซึ่งครั้งนี้จัดขึ้นเป็นครั้งที่ 6 แล้ว แต่เป็นครั้งแรกสำหรับผมที่เคยไปงานนี้ จึงถือโอกาสพกกล้องไปถ่ายภาพให้ชมครับ เน้นภาพนะครับ ไม่เน้นข้อมูลพวกโมใหม่ๆ ผมแทบไม่รู้จักแล้วครับ

GunPla Expo Thailand 2017
จัดขึ้นที่ Infinicity Hall (ชั้นโรงหนัง Paragon Ciniplex) ระหว่างวันที่ 29 กย. - 8 ตค. 2017

ผมไปถึงเวลาประมาณ 11 โมงกว่าคิดว่าจะไปซื้อโม Limited มาเก็บไว้เป็นที่ระลึก เมื่อไปถึงก็พบแถวเข้าคิวยาวมากๆ กติกาเค้าให้ซื้อได้ครั้งละ 1 กล่องต่อ 1 แบบ ต่อคน บังเอิญมีเพื่อนฝากผมซื้อหลายกล่อยอยู่ ไม่ท้อ ผมต่อคิวไป 2 รอบ ก็ได้มาบ้าง แต่โมบางตัวที่อยากได้ก็หมดไปซะตั้งแต่เริ่มงานแล้ว มาไม่ทันเสียดายมาก

หน้าทางเข้ามี Gundam Exia ตั้วใหญ่ตั้งตระหง่านอยู่ เนื่องจากเป็นไฮไลท์ของงานนี้ PG Gundam Exia จะมาโชว์ตัวที่งานนี้ก่อนที่อื่นครับ

Perfect Grade Gundam Exia ตัวเป็นๆครับ (ยังไม่วางจำหน่ายนะครับ)

โครงในสมบูรณ์มาก

เปิดไฟอลังการเลย

โม Limited ที่ทุกคนจับจ้อง มาต่อคิวเป็นเจ้าของในงานครับ ไฮไลท์ก็ ซาซาบี้ตัวใสนี่แหละ แต่มีแค่ไม่กี่คนได้ไปครอบครอง

โมอื่นๆในงานก็เอามาเกือบครบทุกไลน์เลยมั้งครับ

บรรยากาศภายในงานครับ

และแล้วโซนที่สำคัญสำหรับผมครับ ผลงานที่เก็บไว้ 10 กว่าปี ได้มีโอกาสนำมาจัดแสดง พร้อมด้วยถ้ายรางวัล และของรางวัล นับว่าได้รับเกียรติอย่างมากครับ

มีผู้คนให้ความสนใจบ้าง มีคนถ่ายภาพไป เท่านี้ผมก็ปลื้มใจแล้วครับ ผมยืนถ่ายรูปอยู่ข้างๆ ก็อดแอบยิ้มไปด้วยไม่ได้

เห็นเด็กๆมายืนส่อง แล้วดีใจ เผื่อจะเป็นแรงบันดาลใจให้คนรุ่นใหม่เกิดไฟ สร้างสรรผลงานต่อไปในอนาคต

บ่าย 2 ครึ่งเริ่มพิธีเปิด มีคุณเอ๊ะ จิรากร หน้ากากอีกาดำ มาด้วย ขวัญใจลูกชายผมเลย เสียดายเรียนหนังสือไม่ได้มาด้วย
คุณเอ๊ะ รุ่นเดียวกับผมเลย ไม่น่าเชื่อ ผมถามคุณเอ๊ะ จริงอ่ะ... ทำไมผมแก่แล้วล่ะ 55 คุณเอ๊ะเป็นอีกคนที่ชื่นชอบการต่อ Gunpla ครับ นั่งคุยกันสนุกสนานระหว่างรอคิวพิธีเปิด กับน้องพอร์ช ดาราเด็กอีกคนที่ชอบต่อ GunPla

ผมได้มีโอกาสเล่าเรื่องในอดีตให้ทุกคนฟัง

PG กล่องทองของผมเอง โชคดียังอยู่จนถึงวันนี้

ได้เอาเสื้อ ไทยกันดั้ม เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วมาใส่

ดรีมทอย/Bandai ใจดีมาก ให้ของที่ระลึก คุณเอ๊ะ ผม และน้องพอร์ช ด้วย

หลังจบพิธี ผมมีโอกาสได้เจอเพื่อนร่วมวงการเก่าๆ และใหม่ๆหลายๆท่านที่เดินทางมาฟัง มาให้กำลังใจ ไม่คิดว่าจะมีคนมา นานแล้วเป็น10 ปีไม่ได้เจอกัน ดีใจและซึ้งใจมากๆครับ ขอบพระคุณไว้ ณ.ที่นี้ครับ

ปิดท้ายกระทู้ด้วยภาพน้องพริตตี้ ที่ได้ถ่ายมาเท่านี้ (จริงๆ)ครับ

ขอบพระคุณครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่