ถ้าจอโน๊ตบุคปกติสีเพี้ยน แล้วซื้อ จอ ips มา ถ้า Calibrate แล้วสีจะตรงมั้ยครับ

พอดีอยากทราบครับ

ว่าถ้าโน๊ตบุคเราจอมันไม่ Full HD และแถมสีก็ไม่ตรง ไม่ว่าจะ Calibrate แล้วก็ตาม (แต่เป็นของ Dell นะครับ)

อยากรู้ครับว่าในกรณีนี้ ถ้าซื้อจอ ips มาต่อแยก ซึ่งจอ ips นี้ถ้า Calibrate แล้วสีจะตรงไหมครับ?
หรือว่าค่าสีที่มาจากโน๊ตบุคมันเพี้ยน ไม่ว่าต่อจอไหนก็เพี้ยนหมดครับ?

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

อยากรู้ในเชิงเทคนิคแบบนี้ ไม่อยากได้คำตอบว่า ต้อง Calibrate ก่อน Calibrate ยังไงก้ตรงอ่ะครับ
เพราะสงสัยจริงๆ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
นึกภาพตามนะครับ
ภาพที่ยังไม่ออกจากคอมขึ้นจอ (ไม่ว่าจะจอไหน) ให้นึกว่าเป็นสัญญาน Digital ก่อนครับ คือสัมผัสไม่ได้ เป็นข้อมูลเฉยๆ
ภาพที่ออกมาบนจอ ให้มองเป็น Analog แล้ว คือออกมาเป็นภาพให้จับต้องได้

สัญญาน Digital ออกมาเหมือนกันหมดครับ สีมันจะตรงไม่ตรงขึ้นกับฝั่งจอเป็นหลักว่าอ่านค่าแล้วแสดงออกมาได้ดีขนาดไหน

ฉะนั้นตอบคำถามได้ว่า ขึ้นกับจอที่ซื้อครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่