..... เห็ดหูหนูผัดไข่.....

กระทู้สนทนา
สมัยเป็นเด็ก  หนอนฯเป็นคนกินยากค่ะ  ไม่กินผัก ไม่กินเห็ด ไม่กินถั่ว ไม่กินผลไม้หลายอย่าง

แต่ว่าวันหนึ่ง (เมื่อราวเกือบ40ปีมาแล้ววววววเม่าฝึกจิต)
พี่ชายลูกป้ามาเยี่ยมที่บ้านพร้อมกับถุงเห็ดก้อนกลมทรงสูงสองสามก้อน พี่ชายบอกว่ามีของเล่นใหม่มาฝาก ซื้อมาจากงานเกษตรแฟร์

พี่สอนให้กรีดถุง เปิดฝา แล้วเอาไปวางในมุมหนึ่งใกล้ตุ่มน้ำ เป็นที่ร่มและมีความชื้นสูง พี่บอกว่ามันคือเห็ดหูหนู และถ้าหนอนฯดูแลมันดี รดน้ำให้ชุ่มๆ มันจะมีหูงอกออกมาให้ดูเล่น

ไม่นานนัก เห็ดก็งอกผลิออกมาจากถุง มันน่าตื่นเต้นมากสำหรับเด็กๆยุคนั้น  หูเล็กสีน้ำตาลแดง เต่งตึง ค่อยๆผลิออกมา มันโตขึ้นๆ และผู้ใหญ่ก็สั่งให้ตัด

คราวนี้งานเข้าล่ะ  ฉันปลูกของฉันมา อยู่ดีๆจะมาตัด ไม่ได้ ไม่ยอมเพี้ยนลุย

แต่สุดท้ายก็ได้ตัดค่ะ โดนกล่อมจนยอม และผู้ใหญ่ก็เอามาผัดให้ชิม  นั่นอาจจะเป็นครั้งแรกในชีวิตด้วยซ้ำ ที่หนอนฯยอมกินเห็ด และก็ชอบกินเห็ดหูหนูดำเรื่อยมา จนบัดนี้ แก่แล้ว ก็ยังชอบค่ะ  เอามาทำอะไรได้หลายอย่างมาก แต่ที่ชอบมากที่สุดคือ "ผัดไข่"ค่ะ

เมื่อวานได้เห็ดสดมานิดหน่อย ก็เลยจัดไปให้หายคิดถึง เพียงแต่แก่แล้ว กินเผ็ดได้ หนอนฯชอบใส่พริกสดสีสวยๆลงไปหน่อย พอให้หอม และมีสีสันค่ะ แต่ถ้าทำได้เด็กๆกิน จะเปลี่ยนพริกเป็นแครอตซอยๆก็สวยค่ะ สำหรับเนื้อสัตว์ จะใช้ไก่ก็ได้ หรือไม่ใส่ก็ได้ หนอนฯเอง เวลากินมังสวิรัติ ก็ไม่ใส่หมูค่ะ ใส่ไข่อย่างเดียว ( เวลากินมังฯ หนอนฯกินไข่และนม)

นี่คือวัตถุดิบจานที่ทำเมื่อวาน

สำหรับเครื่องปรุง ก็ตามอัธยาศัยค่ะ แต่บังเอิญหมูสับของหนอนฯปรุงรสหมักอยู่แล้ว เลยใส่แค่น้ำมันหอยและน้ำตาลทรายนิดนึงตอนผัด
ส่วนพริกไทย ถ้าใครชอบก็จัดไป

กะทะมอมแมมหน่อย เพราะเสร็จจากทำหมูทอด ก็ผัดเห็นต่อเลย
หนอนฯชอบเอากระเทียมผัดพร้อมพริกค่ะ  พอหอมดีก็เอาหมูสับลงไปผัดๆ

หมูยังไม่สุกมากก็ใส่เห็ดลงไป ผัดๆๆๆๆ แล้วก็ใส่ไข่ลงไป รอแป้ป ก่อนจะผัดๆ จะปรุงรสอะไรก็จัดไปนะคะ
หนอนฯชอบแบบแห้งๆค่ะ ก็ต้องตามใจคนกินนะ อิอิ พอผัดจนแห้ง แล้วก็เอาต้นหอมซอยลงไป ผัดๆ

หลายท่านจะชอบใส่พริกไทยลงไปตอนผัดค่ะ แต่หนอนฯหมักหมูมีพริกไทยอยู่แล้ว และรสนิยมส่วนตัว ชอบโรยพริกไทยตอนอยู่ในจานมากกว่าตอนผัดค่ะ

เสร็จล่ะ อิอิ หน้าตาไม่ดี เลยเอา "ผักชีโรยหน้า"

(พอดีมีหอมและผักชีหั่นท่องอยู่แล้ว เลยเอสมาใช้  
เมนูนี้ จะให้ดี ซอยต้นหอมเป็นชิ้นเล็กๆจะดีกว่าหั่นท่อนค่ะ แต่ผักชีก็หยิบวางสวยๆแต่พอประมาณ ไม่ต้องขยุ้มใส่แบบหนอนฯนะ มันไม่เกร๋ อิอิ

สำหรับท่านใดที่ชอบกินกับข้าว ก็อร่อยเหลือหลาย
แต่ท่านใดเบื่อข้าว  ก็เอาวุ้นเส้นลงไปผัด ก็อร่อยมากๆค่ะ
และท่านใดชอบกินถั่วงอก  เอาลงไปผัด ก็จะได้อารมณ์คล้ายๆกินกระเพาะปลาผัดแห้งนะคะ

สักจานไหมคะอมยิ้ม29อมยิ้ม29อมยิ้ม29
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่