SR : “สุโค่ยยย!! 30 วัน 30 เมนูเด็ด ทำเองได้แค่ใช้เครื่องปั่นแบบมือจับและไมโครเวฟ”

* กระทู้นี้สามารถใช้งานได้เฉพาะผู้ที่มี Link นี้เท่านั้นค่ะ

การเป็นมนุษย์คอนโดหรือหอพักก็ไม่ได้สะดวกทุกเรื่องไปเด้อ เรื่องกินนี่แหละใหญ่โตสุด บางทีใต้คอนโดมีแต่มินิมาร์ท ซึ่งบอกตรงๆว่าเบื่อมากกก ร้านข้าวต่างๆที่ใกล้ที่สุดต้องเดินไปอีก 500 เมตรเหมือนไม่ไกลนะ แต่ทำงานมาเหนื่อยๆนี่ 10 เมตรยังไกลเลยครับ TT

วันนี้ผมเลยมาแจกสูตรอาหารที่สามารถทำได้ง่ายๆในคอนโด ที่บอกว่าง่ายคือใช้อุปกรณ์เพียงแค่ 2 ชิ้นเท่านั้น ฟังดูเหมือนไม่น่าเชื่อ แต่มันก็ทำได้จริงๆแถมทำได้ดีเยี่ยมมากๆเลยด้วย ไอตัวอุปกรณ์ที่ว่าก็คือเจ้าเครื่องปั่นแบบมือจับ กับไมโครเวฟของยี่ห้อ Electrolux ตอนแรกผมแอบคิดนะว่ามันน่าจะใช้งานยาก โดยเฉพาะไอเจ้าเครื่องปั่นแบบมือจับเนี่ยเพราะเห็นอุปกรณ์มันค่อนข้างเยอะ ทั้งโถบดสับ กระบอกปั่น หัวตี แต่พอได้ทำจริงเท่านั้นแหละ ใช้งานไม่ยากเลย แถมสามารถทำเมนูได้หลากหลายเลยทีเดียว 30 วัน 30 เมนูเด็ดๆ ไม่ซ้ำกันทำได้เพียบ
    เกริ่นมาเยอะและ เราลองไปดูกันเลยดีกว่า (ลอตแรกผมขอลงสัก 10 เมนูก่อนละกันนะ และจะพยายามทยอยอัพเรื่อยๆ ผิดพลาดประการใดก็ขอโต้ดไว้ก่อนเด้อออ)
มาเริ่มที่เมนูแรกกันเลยครับ กับเมนูที่เหมือนจะสิ้นคิด แต่อร่อยเสมออย่างกระเพราไก่นั่นเอง

ชื่อเมนู กระเพราไก่นุ่มนัว !

วัตถุดิบ
1.  ไก่ส่วนไหนก็ได้ชิ้นใหญ่หน่อย
2.  ใบกะเพรา 1 ถ้วย
3.  กระเทียมสับ 4-5 กลีบ
4.  พริกขี้หนู 3-5 เม็ด
5.  ซีอิ้วขาว 1 ช้อนโต๊ะ
6.  ซอสหอยนางรม 1 ช้อนโต๊ะ
7.  ซีอิ๊วดำ 1 ช้อนชา
8.  น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ
9.  น้ำเปล่า 3-4 ช้อนโต๊ะ
10. น้ำตาลทราย ½ ช้อนชา

วิธีทำ
1. หั่นไก่เป็นชิ้นขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ ใส่โถบดสับ
2. เด็ดก้านกะเพรา กระเทียมปอกเปลือก เครื่องปรุงรสทั้งหมด และใส่น้ำมันพืช ตามด้วยน้ำสะอาดอีกเล็กน้อยลงในโถเดิม
3. ใช้เครื่องปั่นแบบมือจับ ปั่นด้วยความเร็วปานกลางจนทุกอย่างเริ่มละเอียด ซึ่งไอเจ้าเครื่องปั่นของยี่ห้อ Electrolux เนี่ย สามารถทำให้ทุกอย่างเข้ากันได้หมดในระยะเวลาไม่นานเลย

4. เปิดฝาใส่พริกขี้หนูตามลงไป ปั่นอีกครั้งให้พริกพอแหลกเท่านั้น (พอแหลกนะ ไม่ใช้พอ- 55)
5. เปิดฝาโถบด เอาไก่เทใส่จาน ใส่น้ำสะอาดอีกเล็กน้อยลงบนไก่อีกครั้ง จากนั้นนำเข้าไมโครเวฟยี่ห้อไหนก็ได้ แต่ผมใช้ยี่ห้อ Electrolux ใช้ไฟปานกลาง เวลา 1 นาทีเท่านั้น
6. ครบ 1 นาทีให้เปิดฝาไมโครเวฟ จากนั้นค่อยๆคนส่วนผสมให้มันเข้ากัน
7. ทำซ้ำๆ รอบละ 1 นาที ทำไปจนกว่าไก่จะสุกประมาณ 80% (กะเอานะ)
8. ปิดจบด้วยการใส่ใบกะเพรา แล้วนำเข้าไมโครเวฟครั้งสุดท้าย แต่รอบนี้ให้ใช้ไฟแรงจนกะเพราไก่สุกทั่วกันเป็นอันเสร็จ (จะเอาราดข้าวหรือกินคู่กับไข่ดาวน้ำก็ได้ตามชอบเล้ยยย)

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่