[CR] ริวิวจัดงานแต่งในฝันภายในเดือนเดียว ภาคเจ้าบ่าวจัดเอง ไม่มีออแกไนซ์ รูปเยอะ ละเอียดพร้อมพิกัดจ้า.. เอเย่นฟู

หวัดดีครับ วันนี้แปลกๆหน่อย ทุกทีจะมาริวิว กล้อง เลนส์ gagget แต่วันนี้จะมาริวิว งานแต่งครับ  ใช่แล้วครับไม่ได้ฟังผิด 555
ริวิวนี้จะเป็นสไตล์เล่าๆไปเรื่อยๆและชี้เป้าร้านครับ

เรื่องมันเริ่มมาจาก วันที่ 26/7/60 อยู่ๆครอบครัวทางบ้านผมอยากให้จัดงานแต่งงานภายในปีนี้ เลยไปขอฤกษ์จากพระแถวๆบ้าน พระให้ฤกษ์มา สองวันครับ คือ 24 สิงหาคม กับวันที่ 3 กันยายน ไม่งั้นรอปีหน้าเลย เฮ้ย!! เอาเร็วแบบนั้นเลย
ด้วยความที่อยากจัดงานอยู่แล้วเลยตกลงจัดครับ โดย จิ้มเอาวันที่ 3 กันยายน เป็นวันจัดงานเพราะเป็นอาทิตย์ คิดว่าจำนวนแขกราวๆ 250 คนครับ ว่าจะไม่จัดงานเช้าครับ

"ก่อนแต่ง"
ก่อนหน้านี้เราไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลยครับ กะจะไปถ่ายพรีเวดดิ้งที่ญี่ปุ่นสิ้นปี และแต่งสักปีหน้า งานแต่งคนอื่นก็ไม่ค่อยได้ไป มีแค่คิดๆคอนเซปไว้บ้างนิดหน่อย ว่าจะไม่งานน่าเบื่อเรียบๆ มีประธานที่ไม่รู้จักอะไรแบบนั้น ก็เลยตกลงกันว่า เอางี้จัดแบบที่กุอยากจะจัดเลยละกัน 55
ด้วยความที่เวลาโคตรจวนตัว กลัวว่าถ้ามีการเลือกมากๆจะยิ่งช้า หลายคู่มักจะทะเลาะกันเรื่องเลือกโน่นนี่ไม่ได้จนบานปลาย

เลยคุยกับแฟนว่า เอางี้เดี๋ยวผมจัดเองละกัน ส่วงเจ้าสาวมีหน้าที่แค่ไปทำสวยกับเลือกชุดแต่งงานก็พอ 555 ส่วนตัวผมมีความคิดว่า เจ้าสาวเลือกของเอง ขึ้นเวทีที่จัดเอง ร้องไห้เอง ขอบคุณเจ้าบ่าวเอง มันตลกๆ เลยอยากจัดงานให้เจ้าสาวรู้สึกเซอไพส์มากกว่า กะว่าเจ้าสาวมีหน้าที่สวยและมีความสุขพอ 55

เกริ่นมาซะนาน มาเข้าสู่ขั้นตอนกันเลยครับ

เลือกสถานที่
ตอนแรกมีไอเดียอยากจัดงานในสวนครับ แต่ดูแล้ววันที่ตกลงจัด มีพายุเข้าครับแล้ว ฝนตก (จริงๆวันนั้นไม่ตกครับ)
ไม่อยากจัดดอกไม้เยอะแยะ ขอที่สวยๆตั้งแต่ไม่ต้องจัดเลย
ผมให้เจ้าสาวทำงานอยู่ที่บ้านครับ ส่วนผมเซิดกุเกิ้ลแล้วปักธงอันที่ชอบครับตามนี้
กับอีกที่หนึ่ง คือเดอะเบเนดิกครับ
ผมชวนเพื่อนสองคนมาช่วยจัดการงานคือ พี่ปั้งกะพี่โอ๊ดครับ เป็นพี่ที่สนิทกัน
เราตกลงกันว่าจะรีบเลือกให้จบภายในวันเดียว เลยรีบขับรถไปไล่ดูเลยครับ ตอนแรกไปเดอะเบเนดิกสตูดิโอ วันนั้นเค้าไม่ว่างและต้องเลิกงานก่อนสี่ทุ่มเลยตัดไปก่อน ส่วนเมลโล่วิลโล อาหารนี่เค้าค่อนข้างบังคับเลือกอะไรนอกเหนือรายการไม่ได้ ปกติบ้านผมนี่เรื่องกินต้องมาก่อน คือก่อนหน้านีเวลาจัดงานเค้าไม่ค่อยจำว่างานดีไหมแต่ชอบจำว่างานไหนอร่อย เลยตัดไป

จากนั้นไป สวนทิพย์ครับ ที่นี่สวยแบบสวนๆกว้างและต้นไม้เยอะ พนักงานต้อนรับดีมาก เค้าเอาน้ำสมุนไพรมาเสริบ เค้าคิด 200 คน ราวๆ สามแสนปลายๆมั้งครับ รวมกับตกแต่ง ตอนแรกกะเอาแล้วครับ แต่ขอกลับไปคิดก่อน ตอนออกมา เอ้า บัดดี้โอเรียนทอลมันอยู่ติดกันนี่หว่า เลยเข้าดูสักหน่อย
พอไปถึง พี่เป็ด หัวหน้าฝ่ายจัดงานมาคุย เดินๆชมห้อง มี ห้องเล็กวิวสวน ห้องใหญ่ริมน้ำ แล้วก็การ์เด้นเป็นสวนเอาท์ดอร์ครับ

เค้าก็เสนอราคาคร่าวๆ คือบุฟเฟ่หัวละ 800-1000 และต้องมีค่าจัดรวมสถานที่เริ่มที่ 35000 ขึ้นไป ตอนนั้นคำนวนแล้วถุกที่สุดที่ดูมาครับ
หเแงที่ชอบคือ ห้องสองฝั่งคลองครับ หน้าตาแบบนี้ จุราวๆ 200-300 คน

บาร์สวยครับ

บรรยากาศเหมือนหนังเรื่อง ทไวไลท์ แนวฝรั่งร่วมสมัย
มาแล้วหิวพอดี ทานอาหารที่นี่เลย สั่งมา 2-3 อย่าง ปรากฏว่า อร่อยมาก โดยเฉพาะข้าวอบสัปรส (จนตอนหลังเลือกมาไว้ในงาน) คือกุ้งหมึกนี่เด้งๆเลย  เลยปักธงเลยว่า เอาที่นี่แหละ ตอนแรกแฟนผมดูในรูปไม่ชอบเลยครับ จนต้องหลอกมานั่งลองกินอาหารที่นี่  ปรากฏว่าแฟนโอเคแบบงงๆครับ ใช้เวลาอยู่สามวัน จึงนัดวางมัดจำเรียบร้อยครับ
พี่เป็ด ที่ดูเรื่องนี้ ดูแลดีมากๆเลยครับ ช่วยคิดการตกแต่ง คิวงานต่างๆ ผมนี่สบายเลย ไม่ต้องหาออแกไนซ์มาช่วย ไม่เสียตัง คิวอะไรแกบอกหมด แถมโน่นนิดนี่หน่อย บางอย่างเอาข้างนอกมาพอได้ ยืดหยุ่นกว่าที่อื่นที่คุยๆมา แถมแกจัดเองไม่ได้จ้างคนนอกด้วยครับ ไม่ต้องติดต่อหลายคน

บรรยากาศ และค่าใช้จ่าย ตามนี้ครับ
บรรยากาศรอบๆครับ
อันนี้วิวสวน
เห็นว่าออกทีวีบ่อยครับ

เรื่องอาหารคุยกันว่า จะเอาเป็นของทะเลทั้งหมด เพราะที่บ้านผมไม่ค่อยทานเนื้อสัตว์และมีเพื่อนเป็นมุสลิมหลายคน
ไม่อยากจะแบ่งแยก ว่าอันไหนใครทานครับ อาหารที่เลือกเป็น ไทยบุฟเฟ่ครับ คิดว่าเข้ากับทะเล จานหลังเลือกได้ 6 อย่าง
ผมเปลี่ยนน้ำพริกหมูหยองเป็นไข่ปู คือ ตอนที่ลองอร่อยมากๆ ผมสั่งเพิ่มเมนูไป คร่าวๆประมาณนี้ครับ
ในส่วนอื่นๆ งานอื่นๆประมาณนี้ครับ
เอาดนตรีเข้ามาเพิ่มเอง และสั่งเบียร์เพิ่มครับ และจองห้องจัดอาฟเตอร์ปาร์ตี้อีกห้อง เพิ่มด้วยอีก 2 ชม งบเริ่มบานปลายครับ 55

จากนั้นอยู่ดีๆแม่ผมเกิดอยากได้งานหมั้นแบบไทยเพิ่มด้วย ตอนบ่ายโมงแบบไม่แห่ขันหมาก เลยต้องจัดเพิ่มครับ โรงแรมให้ห้องเล็ก 50 คนอยู่ริมน้ำ สวยมากๆครับ  อาหารเป็นเกี้ยงกุ้งครับ อร่อยมากๆ
เพจ โรงแรมครับลองติดต่อดู
https://www.facebook.com/Buddyriverside/

ตีมงาม
ได้สถานที่แล้ว ก็คิดตีมงานต่อ ผมมีไอเดียคือ อะไรที่ไม่ใช้ให้ ตัดออก ฟรีก็ไม่เอาครับ 55+ พวกเป็ดน้ำแข็ง ป้ายโฟมแปะปลอมๆอะไร
ไม่เอาเลย ขอเน้นรูปดอกไม้ เป็นหลัก

เลือกใช้สีพาสเทลครับ เพื่อให้ทุกคนหาชุดง่าย ไม่ต้องซื้อใหม่ คิดว่าในบ้านคงจะมีเสื้อสีพาสเทลสักตัว
จะได้ไม่เดือดร้อนคนที่มางาน สีพาสเทล เข้ากับสีน้ำตาลของห้องได้ดี สไตล์ดูในกุเกิ้ล ประมาณนี้ครับ

โลโก้นี่ทำเองใน PS ครับ เอาของคนอื่นมาแปลงๆเอา 55

หลังจากที่คุยทุกเรื่องพี่เป็ด สรุป งบราวๆนี้ครับ
แรงเอาเรื่องอยู่ แต่ด้วยความที่อยากจัดเต็มให้เจ้าสาวเลยจัดไป
ส่วนซุ้มดอกไม้ ผมขอเพิ่มเองครับ ไม่อยากได้ซุ้มที่มันโล่งๆถ่ายรุปไม่สวยอยากได้เหมือนในรูปเลย

แหวน
กุเกิ้ลดู มีแต่คนแนะนำไปมาบุญครอง ร้านช้าง เลยไปดูครับ ปรากฏว่า ได้แหวนหมั้นเจ้าบ่าวมาวงนึงครับ

ร้านบริการดีครับ กล่องสวย แต่เรื่องราคาไม่รู้ครับ แฟนเป็นคนซื้อให้ น่าจะ 2 หมื่น+

ส่วนแหวนของเจ้าสาว ลองเดินเลือกหลายร้านแล้วผมยังไม่ถูกใจ จนจะกลับบ้านครับ พอวนรถจะออกเห็นโฆษนาแหวนติดอยู่ในที่จอดรถ เห้ย วงนี้เลยที่อยากได้ (รูปก๊อบมาจากในเพจครับ)

เลยจอดรถ และลงไปดูที่ร้านทันที ร้านอยู่ชั้น 2 แถวๆบันไดเลื่อน ราคาแหวนค่อนข้างดีครับ รู้สึกเลยว่าถุกกว่าหลายๆร้านที่ไปลองมา ในสเป็กเดียวกัน เจ้าของก็ใจดีครับ หยิบมาให้ลองเป็นสิบวง แถมให้ลองเจ้าบ่าวด้วย แต่แฟนผมซื้อมาแล้ว แฮร่ 555 ก็ยืนลองขำๆไป
จนมาถุกใจวงนี้ครับซึ่งไม่ใชวงในรูป 55

โดนไป 3 ปลายๆ เห็นว่าน้ำ 99 มีใบ gia ครับ ดูแล้วใส่แล้วขึ้นมือดี เลยจัดมา ร้านนี้ครับ
ไม่ค่อยเห็นมีคนเชียร์ตามพันทิปเท่าไร ยังไงลองเข้าไปดูครับ
https://www.facebook.com/gemsstudio.th/

การ์ดแต่งงาน
รีบทำมากๆครับ มีเวลาแจกน้อยมาก จริงๆไม่ได้แจกเอาตังนะครับ แต่บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดกลัวญาติมาไม่ถูก จำโรงแรมไม่ได้
เรื่องตรงนี้ผมอยากให้มันจบง่ายๆ เลยว่าจะทำเองปริ้นเอง ตอนแรกจะไปถ่ายริมน้ำ วันนั้นที่จะถ่ายรถติดซวยมากๆ เลยถ่ายเองที่สวนหลังบ้านเพื่อน
ทำ PS แล้วไปปริ้นร้านรูปเลยครับ ดูแบบมาจากในเนต  ใช้เวลาทำวันเดียวครับ ออกมาประมาณนี้ครับ
ส่วนซองก็ไปซื้อร้าน paper 555 ที่มาบุญครอง เลือกเอาสีที่ชอบได้เลยครับ เค้าขายราคาทั้งปลีก-ส่ง กล่องใส่ซองก็ซื้อมาด้วยครับ เผื่อไว้ใส่ซองวันงาน

ของชำรวย
งานเช้าต้องใช้ผ้ารับไหว้ ผมก็หากินกับกุเกิ้ลเหมือนเดิม ได้ร้านนี้มาครับ

ราคาค่อนข้างดีครับ เนื้อผ้าดีด้วย ผมไปรับเองที่โรงงานอยู่แถวๆพระราม 3 เลยครับ เพราะต้องรีบเอากลับมาห่อ
ซื้อแบบกล่องใสๆ มานั่งห่อเองครับ กระดาษซื้อร้านนี้ ให้เค้าส่ง ems มาให้ กลางวันไปทำอย่างอื่น กลางคืนก็มานั่งห่อไป
กว่าจะเสร็จนี่2-3วันจะแต่งอยู่แล้ว 555

หมอนรับไหว้ ซื้อลาซาด้ามาครับ
ส่วนงานเย็น ของชำรวย ผมเลือกเป็นปากกาสีทองครับ จะได้เอากลับบ้านง่าย ตอนแรกกะใช้กระบองเพชรครับ แต่กลัวจะไม่มีเอากลับบ้านกัน

นอกจากนี้ ยังให้คุกกี้ไว้กินแก้หิวระหว่างงาน และให้ญาติผู้ใหญ๋กลับบ้านเป็นของฝากด้วยครับ
เป็นของพี่เคกับพี่เดียร์ techno for life fm99 และให้พี่เค้ามาช่วยดูในส่วนของดนตรีด้วย

ตอนแรกกะมาประดับในงานเฉยๆครับ ปรากฏว่าคนชมว่าอร่อย คนขอกลับไปบานเลย
ไม่พอแจกครับ ใครสนใจอยากชิมลองติดต่อที่เพจพี่เค้าได้เลยครับ ราคาถุกเว่อๆ หวานน้อย หอมเนยดีครับ
https://www.facebook.com/CookieByDear/

ดนตรี
ให้พี่เค ช่วยดูครับ พี่เค้ามีวงชื่อ เคไก่ ยกเว้นจะสั่งคุกกี้แล้วยังวานเค้าช่วยในด้านเครื่องดนตรีด้วยครับ คือ โรงแรมไม่มีเครื่องให้ในกรณีเอาเข้ามาเอง จึงวานพี่เค้าเช่าเครื่องมาด้วยครับ นี่เพจครับ
https://www.facebook.com/kkaiband/
ในวงที่ พี่เค พี่ไก่ เพชร เป็นสไตล์โฟคซ์ซองร่วมกับแซกโซโฟน ใช้ลูกอมโดยใช้ sax เป่าตอนเปิดตัว ส่วนตัดเค้กใช้เพลง คู่ชีวิต ของค๊อกเทลที่แฟนชอบครับ แน่นอนว่าไม่ได้บอกแฟนก่อนงานแต่งเลย55 คือไปฟังเอาในงาน ส่วนอาฟเตอร์ปาร์ตี้เชิญ ลุลา มาร้องเพลงครับผม
ชื่อสินค้า:   งานแต่งงาน, จัดงานแต่งงาน , สถานที่จัดงานแต่งงาน,
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่