ช่วยแต่งกาพย์ยานี 11 เกี่ยวกับเรื่อง ปากกา หน่อยค่ะ

ครูให้แต่งกาพย์ยานี 11 ประมาณ 8 บท เกี่ยวกับเรื่องปากกา
แต่งไว้เองแล้ว 3 บท คิดไม่ออกแล้วจริงๆค่ะ ร้องไห้
นี่เป็นกลอนที่เราแต่งไว้ค่ะ
๐เรื่องราวที่บันทึก ย่อมจารึกด้วยปากกา
บรรจงเป็นภาษา สลักไว้ให้ชื่นชม
ขีดเขียนจากในจิต ไตรต่องคิดให้เหมาะสม
อ่านแล้วชวนรื่นรมย์ ให้รื่นเริงบันเทิงใจ
สื่อสารด้วยการเขียน หากผิดเพี้ยนต้องแก้ไข
ถ้าลบไปคราใด ยังเหลือไว้เป็นร่องรอย
จะขึ้นบทใหม่ด้วยการเปรียบเทียบกับคำพูดค่ะว่า เราพูดอะไรไปแล้วไม่สารมารถแก้ไขได้ ความรู้สึกคนฟังเค้าจะเป็นยังไง ให้เราคิดก่อนพูด อะไรประมาณนี้ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่