(ทฤษฎี One piece) พรรคพวกคนที่ 9 และ 10 (spoil)

สวัสดีครับ นี้คือกระทู้แรกของผมครับ ผิดพลาดยังไงก็บอกด้วยนะครับ

วันนี้อยากคุยเกี่ยวกับเรื่องพรรพวกคนที่ 9 และ 10 หรือลูกเรือคนที่ 10 และ 11
เพราะถ้าผมตีความคำพูดไม่ผิด ในตอนแรกลูฟี่บอกไว้ว่าอยากได้พรรคพวกสัก 10 คน
นั้นแสดงว่าในเรือควรจะต้องมีลูกเรือทั้งหมด 11 คน หรือ พรรคพวก 10 คน ไม่รวมลูฟี่นั้นเอง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เริ่มด้วยเรื่องพรรคพวกคนที่ 9 ที่ผมว่ามันค่อนข้างตายตัวเลยก็คือ จินเบ
จินเบ นั้นถูกลูฟี่ชวนขึ้นเรือแล้วที่เกาะเงือก แต่จินเบบอกว่ายังมเรื่องที่ทำก่อน ซึ่งจินเบนั้นบอกว่า
"ฉันขอสัญญาว่าจะมาพบพวกนายอีกครั้ง ถึงตอนนั้นถ้ายังมีความรู้สึกเหมือนตอนนี้ ช่วยชวนฉันอีกครั้ง เพื่อเข้า กลุ่มหมวกฟาง"
ซึ่งลูฟี่ไม่เปลี่ยนใจอยู่แล้ว เหลือแค่ว่า จินเบจะรอดจนถึงตอนนั้นรึเปล่า ซึ่งผมว่าก็น่าจะรอดนะ

นอกจากนี้ยังมีคำบอกใบ้จาก อาจารย์ โอดะ เกี่ยวกับจินเบ เช่น
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ต่อไปก็เรื่องพรรคพวกคนที่ 10 ที่กำลังสนใจกันอยู่ ก่อนจะเข้าเรื่อง
ผมขอขั้นด้วย บทสัมภาษณ์ อ.โอดะ ที่ได้ให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์ ChinaTimes จากงาน One Piece Ten ตอนปี2014
ซึ่งมีเนื้อหาเกี่ยวกับพรรคพวกคนใหม่อยู่ด้วย เนื้อหาก็มีดังนี้
หลังจากที่ได้ยินการคาดเดาเนื้อเรื่องจากปากของนักข่าว เกี่ยวกับตอนจบของวันพีซที่ว่า "One Piece คือ Won Peace" ซึ่งหมายความว่าสมบัติที่ลูฟี่จะค้นพบ ก็คือ"สันติภาพของโลก" นั้น...
โอดะยิ้ม และกล่าวว่า "ใช่แล้วครับ ชื่อ"วันพีซ" มีความเกี่ยวข้องกับตอนจบของซีรีส์แน่นอน แต่ผมไม่สามารถบอกเหตุผล/คำใบ้กับคุณได้ในตอนนี้ ไม่งั้นทุกอย่างก็จะไร้ค่าไปเลย"
โอดะได้กล่าวเสริมว่า "หลังจากผ่านไป 17 ปี หลังจากที่ตัวละครต่างๆได้ถูกสร้างเพิ่มขึ้นเรื่อยๆในเนื้อเรื่อง ผมไม่อาจจะหยุดยั้งแรงบันดาลใจต่างๆที่หลั่งไหลเข้ามาในหัวผมได้เลย
ผมคิดว่าผมยังจะวาดการ์ตูนต่อได้อีกเป็นสิบปีนะ และเราจะมีพวกพ้องคนใหม่ โดยพวกเขาจะปรากฎตัวขึ้นติดต่อกัน"
Credit แปลไทย โดย TLK จากเพจ THAI ONE PIECE by TLK

"และเราจะมีพวกพ้องคนใหม่ โดยพวกเขาจะปรากฎตัวขึ้นติดต่อกัน" จากประโยคนี้ผมตีความได้ว่า พรรพวกคนที่ 9 และ 10 จะขึ้นเรือติดต่อกัน
เช่น อาจจะมาพร้อมกันทีเดียว 2 คน หรือ เกาะนี้ได้ลูกเรือคนที่ 9 เกาะต่อไปได้ลูกเรือคนที่ 10
ช่วงเวลาที่อาจารย์ให้สัมภาษณ์นั้นเนื้อเรื่องกำลังดำเนินอยู่ใน Dressrosa แต่ก็ยังไม่มีลูกเรือคนใหม่ แต่ปัจจุบันที่เกาะโฮลเค้กนั้นมีทีท่าว่า
พรรคพวกคนที่ 9 หรือจินเบนั้นกำลังจะได้ขึ้นเรือถ้าหนีรอดไปได้
ความเป็นไปได้ที่ผมคิดตอนนี้มี 3 ทางคือ
1. ได้ 2 คนเลยจากเกาะนี้
2. ได้คนที่ 9 จากเกาะนี้แล้วไปได้คนที่ 10 ที่เกาะถัดไป(เกาะวาโนะ??)
3. จิบเบตาย?? ไม่น่านะ 55

ทางที่ผมว่าเป็นไปได้มากสุดคือ ได้คนที่ 9 จากเกาะนี้แล้วไปได้คนที่ 10 ที่เกาะถัดไป
แล้วมันก็บังเอิญมีตัวละครตัวหนึ่งที่เข้ามาพัวพันกับกลุ่มหมวกฟางตั้งแต่ขึ้นมาโลกใหม่ตั้งแต่ Punk Hazard -> Whole cake
แถมยังมีแววว่าจะได้ไปต่อที่เกาะ Wano อีก ตัวละครที่ว่าก็คือ Caesar Clown

ใช่แล้ว Caesar Clown ที่ลูฟี่เกลียดสุดๆนี้แหละ 555
เหตุผลที่ผมคิดว่า ซีซาร์ มีโอกาศเป็นคนที่ 10 มีดังนี้
1. พลัง
เรือของลูฟี่นั้นมีผู้ใช้พลังผลปีศาจเกือบครบทุกสาย ขาดแต่สายโรเกียเท่านั้น และแน่นอนว่าสายโรเกียนั้นสารพัดประโยชน์อยู่แล้ว
เช่นการต่อสู้หรือการฝึกซ้อมฮาคิกันบนเรือ 55

2. คาแรคเตอร์
ซีซาร์เป็นนักวิทยาศาสตร์ no.2 รองจาก เวก้าพังค์ ตามคำบอกเล่าของสโมกเก้อ
ซึ่งเวก้าพังค์เป็นนักวิทยาศาสตร์ที่ทำงานให้กับรัฐบาลโลก ถ้าในอนาคตกลุ่มลูฟี่จะต้องสู้กับรัฐบาลโลกล่ะก็
ก็น่าจะมีตัวละครที่ไว้คุยกับ เวก้าพังค์ ซึ่งซีซาร์เป็นนักวิทยาศาสตร์ด้วยก็เหมาะเจาะพอดี

3. บทสัมภาษณ์เกี่ยวกับพวกพ้องคนใหม่
จากบทสัมภาษณ์ที่ว่า "และเราจะมีพวกพ้องคนใหม่ โดยพวกเขาจะปรากฎตัวขึ้นติดต่อกัน"
แสดงว่าตัวละครนี้จะต้องโผล่ที่เกาะ Wano ด้วยแน่ ซึ่งซีซาร์มีโอกาศที่จะได้ไป วาโนะ อยู่ค่อนข้างมาก
เพราะ อ.โอดะ ดันวางบทให้พวกไคโดใช้อาวุธแก๊สพิษของซีซาร์ที่เกาะ Zou แล้วก็ให้บทซีซาร์ในการแก้แก๊สพิษอีก
ซึ่งถ้าไม่มีซีซาร์ผมก็ไม่รู้ว่าจะแก้ปัญหาแก๊สพิษนี้ยังไง

4. (อาจจะ)มีปม
แน่นอนว่าจากวีรกรรมที่ Punk Hazard นั้นซีซาร์ก็เป็นคนเลวนี้แหละครับ 55 ซึ่งตรงนี้พวกกลุ่มลูฟี่เองทุกคนก็ไม่ได้ลืมนะ
ยังมีฉากมาเตือนความจำกันอยู่เรื่อยๆ ราวกับจะย้ำว่าไอนี้มันเลวนะเฮ้ย

แต่จะผิดมั้ยถ้าผมจะบอกว่าซีซาร์เป็นพวกเลวที่ยังไม่สายเกินไปที่จะกลับตัวและชดใช้สิ่งที่ตัวเองทำ
เริ่มด้วยเรื่องชื่อ Caesar Clown
Clown มีความหมายว่า ตัวตลก ซึ่งอ.โอดะ ก็ทำให้ตัวละครนี้มันเป็นยังงั้นเลย ขู่คนอื่นในตอกแรกแต่สุดท้ายตัวเองก็เงิบเองตลอด
เรียกได้ว่าในบรรดาตัวร้ายของเกาะแต่ละตัวไม่มีใครเป็นลักษณะนี้ ที่ก่อนจะถูกซัดจนหมอบแล้วร้องไห้อ้อนวอน

ตามด้วยเรื่องที่ ซีซาร์ นั้นดูจะยึดติดกับการสร้างอาวุธและหนูทดลอง
มีฉากที่ซีซาร์พูดเกี่ยวกับตัวทดลองว่า ไม่มีใครสนใจขยะสังคมอย่างพวกแกหรอก หรือ ที่พูดกับเวก้าพังค์ว่า ถ้าการกระทำของตัวเองป่าเถื่อน
แล้วการที่พวกเวก้าพังค์เอาตัวนักโทษมาทดลองมันต่างกันตรงไหน

และเรื่องที่ซีซาร์นั้นเอาแต่ผลิตอาวุธสังหารคนจำนวนมากเพียงอย่างเดียวทั้งๆที่ซีซาร์เป็นนักวิทยาศาสตร์ที่เก่ง ตามคำบอกเล่าของสโมกเก้อ
เป็นไปได้ว่าซีซาร์นั้นอาจจะมีปมในอดีตที่ทำให้ตัวเองมีนิสัยและความคิดเป็นอย่างนี้
แต่ถึงจะเป็นยังงั้นซีซาร์ก็ช่วยคนอื่นมาแล้วและแน่นอนว่า ทุกครั้งที่ช่วยซีซาร์ก็จะมีประโยคประจำตัวอย่าง
ทำไม่ต้องช่วยด้วยนะ ? ไม่อยากช่วยเลยให้ตาย? แต่สุดท้ายตัวเองก็ทำอยู่ดี
แน่นอนว่าส่วนใหญ่จะเป็นการเอาหัวใจมาบังคับ แต่มีฉากเดียวที่ดูไม่เป็นอย่างนั้น คือฉากนี้

และประโยคที่ซีซาร์ถามช็อปเปอร์ว่าเป็นไงอัจฉริยะมั้ยล่ะ ฉากนี้ผมว่าเป็นฉากที่แสดงตัวตนของซีซาร์ได้นะ
ไม่จำเป็นต้องสร้างอาวุธก็ได้แค่อยากพิสูจน์ให้คนอื่นเห็นว่าตัวเองนั้นเป็นอัจฉริยะ

และมีประโยคนึงที่ซันจิเคยพูดเกี่ยวกับซีซาร์ประมาณว่า "คนที่ทำอะไรไม่คิดถึงอนาคตนะเงียบปากไปเลย"

ประโยคนี้อาจจะทำให้คิดได้ว่าซีซาร์เป็นพวกที่ทำอะไรโดยไม่คิดถึงผลกระทบที่จะตามมา
และสถานะการณ์ล่าสุดตอน 878
เรือซันนีที่บินไปแล้วโดยลูฟี่นั้นปิดทางกลับไปที่เรือแล้วเรียบร้อย แล้วคนที่เหลือบนเกาะตอนนี้ก็มี ซันจิ อยู่ด้วยพอดี
ผมจึงคิดว่าซันจินี้แหละที่จะเป็นคนออกปากว่าให้พา ซีซาร์ ไปด้วย แน่นอนว่าเหตุผลก็คงจะเป็นเรื่องที่จะเป็นสู้กับไคโดหลังจากนี้จำเป็นต้องมีเจ้านี้

สรุปเลยว่า ผมคิดว่าพรรคพวกคนที่ 10 นั้นก็คือ ซีซาร์
โดยซีซาร์มีปมในใจที่ทำให้ ซีซาร์ เป็นอย่างปัจจุบัน และสุดท้ายเค้าจะเป็นคนเลวที่กลับใจได้
เป็นบทที่ว่าขนาดคนเลวขนาดนี้แต่ถ้าคิดจะกลับใจนั้นก็ยังไม่สาย 555

แต่สุดท้ายทฤษฎีที่ผมว่ามานี้จะล้มครืนทันทีเลย ถ้าซีซาร์ที่ได้หัวใจคืนแล้ว ไม่ได้ไปต่อกับพวกลูฟี่
นั้นเท่ากับว่าที่ผ่านมาก็แค่คนเลวที่ขี้ขลาดกลัวตาย โดยที่ไม่มีเบื้องหลังอะไรเลย 555 แต่ต้องได้ไปต่อสิน่า

แถมรูปสักนิด

ก็จบเพียงเท่านี้ครับทฤษฎีพรรคพวกคนใหม่ ขอบคุณที่รับฟังครับ
Credit รูปภาพ จาก mangastream
Credit บทสัมภาษณ์ จาก THAI ONE PIECE by TLK
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่