ทำ border pass ไปลังกาวี

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวพันทิป คือว่าเราจะถามเกี่ยวกับเรื่องการทำ border pass หน่อยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยมาตอบหน่อยน้ะค้ะ ^^
เราต้องเดินทางไปลังกาวีเดือนหน้า แต่ติดปัญหาเรื่องการทำพาสปอร์ต เนื่องจากมารดาเราเสีย ถ้าทำมันจะยุ่งยากหน่อยเพราะต้องขึ้นศาล ใช้เวลาประมาน 45 วัน หรือเกือบๆ 2 เดือน เราเลยจะทำ border pass ค่ะ คำถามของเราคือ
1. เรานั่งเครื่องไปลงหาดใหญ่ แล้วจะไปทำ border pass ได้ที่ไหนค่ะ ไปยังไง
2. ใช้เอกสารอะไรบ้างในการทำ border pass บ้าง
3. ทำ border pass เสร้จแล้วสามารถอยู่ลังกาวีได้กี่วันคะ
4. มีค่าใช้จ่ายในการทำ border pass มั้ย
คำถามคร่าวๆประมานนี้ค่ะ ใครมีรายละเอียดเพิ่มเติมชี้แนะได้นะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่