ปิ่นโตผัว เวอร์ชั่น 'ครัวข้างทุ่ง' ชวนฟินไปกับ 'ข้าวแห้ง' อาหารถิ่นดำเนินสะดวก

ฮายยยย ชาวพันทิปทุกท่านค่ะ
วันนี้ 'ปิ่นโตผัว' จะชวนทุกท่านมาทำเมนูอาหารท้องถิ่นหากินยาก ได้แก่ 'ข้าวแห้ง'
ซึ่งข้าวแห้งเป็นอาหารที่หากจะทานให้อร่อย ต้องไปที่ อำเภอดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี

ต้องขอบอกก่อนค่ะว่า ข้าวแห้งเป็นอาหารจานโปรดของสามี ถ้าต้องรอไปทานไกลถึงราชบุรีโอกาสจะน้อยมาก ๆ ค่ะ
เลยทำการฝึกฝน และหัดทำหลายครั้ง จนได้รสชาติที่ถูกใจหลาย ๆ คน
ใครที่อยากนำไปทำตาม รับรองค่ะว่าอร่อยแน่นอน

เกริ่นก่อนว่าข้าวแห้ง เป็นเมนูไก่พะโล้ ราดข้าวสวย โรยกุ้งทอด ตั้งไฉ่ ปรุงเครื่องคล้ายเครื่องก๋วยเตี๋ยว
เตรียมของก่อนอย่างแรกก็ต้องใช้เนื้อไก่ส่วนสะโพกค่ะ เพราะเนื้อทำออกมาจะนุ่ม หั่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ

ขั้นแรกทอดกุ้งโดยใช้กุ้งตัวเล็ก ชุบแป้งทอดกรอบ ไม่ต้องปรุงรสใด ๆ ทั้งสิ้นค่ะ โดยใช้น้ำมันเยอะหน่อย ทอดให้กรอบบบ ที่สุดเท่าที่จะทำได้

หากกุ้งที่ใช้เป็นกุ้งเปลือกบาง ก็สามารถทอดทั้งเปลือกได้เลย

ต่อมาเป็นขั้นตอนการทำหัวใจของจานนี้คือ ไก่พะโล้ค่ะ
เปิดไฟกลางนำรากผักชี กระเทียม พริกไทย บดรวมกัน และนำไปผัดในกระทะให้หอม

ใส่เนื้อไก่ที่หั่นไว้ลงไปผัดให้สุกประมาณ 80 เปอร์เซน

ใส่น้ำเปล่า ปรุงรสด้วยน้ำมันหอย และซอสปรุงรสตามความชอบ
สูตรของเราจะไม่ใส่น้ำปลา เพราะไม่อยากให้มีกลิ่นคาว ตามด้วยผงพะโล้สำเร็จรูป
หรือถ้าอยากได้รสชาติแบบแท้ ๆ ก็ใส่เครื่องพะโล้ลงไปค่ะ แต่ของเราเน้นสะดวก 555+

สูตรของเราจะไม่ใส่ซีอี๊วดำเหมือนต้นตำรับ เพราะไม่อยากให้ไก่ดำมากค่ะ
เคี่ยวให้น้ำงวด ไก่สุก ใส่ น้ำตาลทราย หรือถ้าได้ความละมุนเพิ่มก็ใช้น้ำตาลมะพร้าวค่ะ เป็นอันเสร็จขั้นตอน

จากนั้นตักพะโล้ราดข้าว ใส่น้ำพะโล้ลงไปเล็กน้อย โรยกระเทียมเจียว ตั้งไฉ่ ผักชีแค่นี้ก็อร่อยจนสามีขอเบิ้ลเลยค่ะ

หน้าตาก็จะประมาณนี้

หากทานกับน้ำส้มพริกดองก็จะเข้ากันดีค่ะ หรือชอบรสเผ็ดก็สามารถโรยพริกป่นลงไปเพิ่มรสชาติ

ชมวีดีโอขั้นตอนการทำแบบเต็ม ๆ ได้ที่....https://goo.gl/Xj9GGq

ครัวของเราอยู่ข้างทุ่งนาข้าวเลยค่ะ แค่นี้ก็อร่อยได้ไม่ต้องไปไกลถึงดำเนินสะดวกแล้ว

ใครชื่นชอบการทำอาหาร เมนูน่าหม่ำ สามารถไปติดตามเพจปิ่นโตผัว เมนูเด็ด ๆ ที่เราทำให้สามีทานได้ที่....
เฟซบุ๊ค : ปิ่นโตผัว
ทวิตเตอร์ (Short Videos) : @pintopua (ปิ่นโตผัว)
Instagram : pintopua ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่