หากพ่อแม่ไม่มีเงินมาก จะเอาเงินจากไหนมาจ่ายสินสอดหรือครับ ?

**อย่าพึ่งต่อว่าผมเลยนะครับ มันมาจากเรื่องจริงของผม แต่มันยาวและไร้สาระเลยไม่กล้าเล่าอ่ะครับ
------------------------------------

สมมุติทำงานหาเลี้ยงชีพเอง พ่อแม่ไม่มีเงินถุงถัง ไม่มีกิจการ ไม่มีบ้านและที่ดินของตัวเอง

คนทั่วๆไปเรียนจบตอนอายุ 23-27 แต่งงานตอนอายุ 30-35 ปี

ก็เท่ากับมีเวลาทำงาน 3-12 ปี
สินสอดที่เห็นกันแบบปรกติ 1-5 ล้าน

ทดลองคำนวณ ทำงาน 7 ปี ให้ได้สินสอด 1 ล้านละกัน (น้อยสุดๆไปเลย)

ต้องเก็บเงิน ปีละ 1.4 แสนบาท
หรือเดือนละ 1.2 หมื่นบาท

ดูเหมือนไม่เยอะนะ แต่หากเงินเดือนมนุษย์ทั่วไปอยู่ที่ 2-5 หมื่น (ทั่วๆไปนะครับ ไม่นับคนเงินเดือนเยอะกว่านี้ซึ่งอาจมีจำนวนไม่มาก) หักเงินให้บิดามารดา หักค่าใช้จ่ายส่วนตัว หักค่ากินค่าอยู่ ค่าเดินทาง หักกองทุน RMF LTF ค่าผ่อนรถ ค่าซื้อคอนโด-บ้าน

การเหลือเงินเก็บเดือนละ 1.2 หมื่นนี่ ไม่ง่ายเลยนะครับ

ยิ่งใครผ่อนบ้านและเป็นประเภท มีเงินเท่าไหร่ "โปะให้หมด" แทบไม่เหลือกระแสเงินสดในมือเลยครับ

เลยอยากทราบว่า
ยุคนี้ ที่บ้านหลังนึงผ่อนกันยาว 40 ปี (ธอส)

หากพ่อแม่ไม่มีเงินมาก ยังไม่ปลดหนี้บ้าน จะหาเงินมาจ่ายค่าสินสอดยังไงครับ ? ต้องถึงขั้นกู้เงินมาจ่ายสินสอดมั้ย ?

ปล นี่ผมยังไม่ได้บ่นเรื่องบ้านสมัยนี้ ทำไมมันแพงจัง
หากไม่มีเงินเก่าเก็บ ไม่มีที่ดิน พ่อแม่ไม่มีเงินมาก พวกเราที่เป็น office man ธรรมดาๆ จะต้องทำงานกันกี่ปีจะได้บ้านหลังนึงเนี่ย ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
คนไม่เอาสินสอดเยอะแยะ หาใหม่ ปล่อยให้ขึ้นคานไป55
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่