หมาเราเป็นโรคไตแต่เราไม่มีเงินพอที่จะพาเขาไปรักษา พอมีวิธีไหนจะช่วยเค้าได้บ้างคะ?

กระทู้คำถาม
หมาเราไม่สบาย ซึม ทานอาหารน้อยลง และอาเจียนเลยพาไปหาหมอค่ะ หมอได้ถามอาการและวินิจฉัยโรคค่ะ ตอนแรกกลัวว่าจะเป็นไข้หัด แต่ตรวจแล้วผลเป็นลบก็เลยหายห่วง แต่หมอบอกน่าจะเป็นเป็นพยาธิเม็ดเลือดหรือโรคเกี่ยวกับตับค่ะ ได้ฉีดยา ให้น้ำเกลือใต้ผิวหนัง ได้ให้ยาทานมา และรอผลตรวจพรุ่งนี้ วันนั่นเสียไป 1731 บาทค่ะ พอกลับมาบ้านน้องก็เดินไปปัสสาวะไปอึได้ค่ะ ปัสสาวะสีเหมือนน้ำเปล่า เพราะน้องดื่มน้ำเยอะมากผิดปกติ ส่วนอึเป็นมูกค่ะ ก็เลยรู้สึกใจไม่ดี ขอให้น้องไม่เป็นอะไรมากค่ะ พอวันรุ่งขึ้นหมอโทรมาแจ้งผลตรวจ ว่า เป็นพยาธิเม็ดเลือดและค่าไตน้องสูงมากค่ะ หมอจึงบอกว่าน้องน่าจะเป็นโรคไตเรื้อรัง เรารู้สึกใจหายวาบเลยค่ะ เพราะรักน้องมาก กินนอนด้วยกันมา5ปี หมอบอกว่าต้องแอดมิท 10 วันค่าใช้จ่ายก็อยู่ที่ประมาณ 12000 บาทค่ะ ซึ่งพอรู้ค่าใช้จ่ายเราก็ต้องทำใจเลยค่ะ เพราะเรารายได้ไม่ได้เยอะขนาดนั้นไม่มีปัญญาจ่ายแน่ มีวิธีไหนที่ทำให้น้องดีขึ้นที่เสียค่าใช้จ่ายน้อยกว่านี้มั้ยคะ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่