D800 D610 ยังน่าสนใจอยู่ไหม

กระทู้คำถาม
จากการมาของเจ้า D850 นั้นทำให้ราคาตลาดกล้องมือสองถูกกดเบียดอีกครั้ง ซึ่งตอนนี้สามารถเข้าถึงกล้อง FX ในระดับราคาสามหมื่นบาทได้อย่างไม่ยากนัก เท่าที่ผมเห็นการปล่อยขายในตลาดอยู่นั้น D610 อยู่ที่ประมาณ 2หมื่นปลาย ส่วน D800 นั้นอยู่ที่ 3ต้นเท่านั้น ทำให้ผมสนใจเจ้าตัวเก่าๆเหล่านี้มากขึ้น แต่จากการอ่านบทความ และกระทู้เก่าๆนั้นทำให้พบว่าเจ้าสองตัวนี้มีปัญหาประจำรุ่นอยู่ อย่างตัว D610 ที่เป็นตัวแก้เรื่องฝุ่นจาก D600 ก็ยังคงมีฝุ่นอยู่ดี และเจ้าตัว D800 นั้นก็มีปัญหาในเรื่องของระบบโฟกัสที่เมื่อใช้ไปแล้วจะเกิดอาการ Front/Back Focus ได้ต่อไปในอนาคต

สิ่งที่ผมอยากจะทราบก็คือปัจจุบันนั้น Nikon ได้แก้ไขปัญหาเหล่านั้นไปแล้วหรือยังจนทำให้เราสามารถวางใจในการซื้อสินค้ามือสองเหล่านี้ซึ่งแน่นอนว่าส่วนใหญ่หมดประกันแล้ว และอีกคำถามคือ เพื่อนๆน้าๆคิดว่าตัวเลือกไหนน่าสนใจจะเดินไปต่อ ระหว่าง

D610 มือสอง 27xxx-3xxxx
D800 มือสอง 3xxxx
D610 มือหนึ่ง 39990
D750 มือสอง 44xxx-47xxx
หรือทางเลือกสุดทาง D850 124900 ผ่อนสิบปี (ล้อเล่นนะครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่