[CR] รีวิวทำสีผมเทาๆ (Shadow grey) ด้วยตัวเอง

ก่อนต้องบอกก่อนเลยว่าสีเทาเป็นสีที่มาไวไปไวมากกก เคยทำแล้วสวย แต่ไปไวมากกกกกกกก 😖😖😖😖

นี่คือรูปที่ทำครั้งล่าสุดวันที่ 2 มิ.ย.60 ตอนนั้นซื้อสีของ เบอริน่าเบอร์21ไปให้ที่ร้านทำให้

ภาพนี้วันที่ 26 มิย. ผ่านไป24 วัน ทองเลยจ้าาาาาาา😫😫😫😫😫

เเต่ไม่เข็ดจ้าาาาาาา ยังรักยังชอบอยู่ ก็ทำกันต่อไปค่ะ
รอบนี้ใช้ของยี่ห้อ merzii color ค่ะ เห็นใจเพจเฟสบุ้คสีสวยดีและโฆษณาว่าผมไม่เสียเลยสั่งมาลองดู

สิ่งที่ได้มาก็จะมี
1    ผงฟอก(ที่ทางร้านเครมว่าฟอกแล้วผมไม่เสีย)
2    ไฮโดรเจน6%(เอาไว้ผสมผงฟอกสี)
3    โทนเนอร์ (ตัวนี้เป็นตัวที่จะไปฆ่าเม็ดสีเหลือง ซึ่งช่วยให้ผมสีหม่นชัดมากขึ้นและติดทนมากขึ้น
4    ครีมเปลี่ยนสีผม

อุปกรณ์ที่เตรียมเองก็มีพวก
•    ถุงมือ / ภาชนะผสมสี
•    กิ๊บปากเป็ด / ที่หนีบผม
•    แปรงไว้สำหรับทาน้ำยา
•    เสื้อยือดเก่าๆที่พร้อมทิ้ง
•    วาสลีน(เอาไว้ทาผิวบริเวณหน้าผาก ใบหู ต้นคอ ตอนลงสีผม จะได้เช็ดออกง่ายๆ)

นี่คือสีต้นแบบ

และนี่คือสีผมล่าสุดก่อนทำสีค่ะ

ป่ะ เริ่มกันเลยยยยย
เริ่มแบ่งผมเป็นช่อๆ  เพื่อความสะดวกในการลงน้ำยา เเล้วเริ่มฟอกทีละชั้น ทำเรื่อยๆจนครบทั้งหัว เว้นโคนผมประมาณนิ้วนึง รอซัก30 นาที ค่อยมาลงโคนผม เเล้วทิ้งไว้อีกปรัมาณ15นาที หรือจนกว่าโคนผมจะเปลี่ยนสีตามต้องการ
หลังจากนั้นก็ไปสระผมล้างน้ำยาฟอกออกให้สะอาดค่ะ
ช่วงนี้ไม่ได้เก็บภาพไว้เลย

หลังจากฟอกสีผมเป็นที่เรียบร้อยเเล้วเราฆ่าเม็ดสีเหลืองบนผมด้วยโทนเนอร์
ผสมโทนเนอร์3-4หยด กับครีมนวดผมสีขาว(ใช้ปริมาณสองเท่าจากที่เคยใช้)

หมักทิ้งไว้ประมาณ 40 นาทีค่ะ แล้วไปสระผมด้วยแชมพู 3-4 รอบ เพื่อ ให้สีม่วงๆชมพูๆหลุดออก
สีผมหลังจากลงโทนเนอร์ก็จะออกชมพูๆหน่อยไม่ต้องตกใจค่ะ

เสร็จแล้วเป่าผมให้แห้งสนิท เพื่อลงครีมเปลี่ยนสีผม
หน้าตาครีมตัวนี้ตามนี้เลยค่ะ

ขั้นตอนก็เหมือนตอนฟอกสีค่ะเเป่งเป็นช่อ ค่อยๆลงสีจนทั่ว วิธีใช้บอกให้ทิ้งไว้ 60 นาที
เเต่เรานั่งเล่นเพลินไปหน่อยปาไป ชั่วโมงครึ่ง ถึงจะล้างออก
คราวนี้ตอนล้างไม่ต้องใช้ยาสระผมค่ะ ล้างน้ำเปล่าอย่างเดียว

และเเล้วก็เสร็จค่ะ
นี่คือภาพหลังทำเสร็จทันที จะดูไม่ค่อยออกเท่าไหร่เพราะค่ำเเล้ว เเละเเสดงที่บ้านออกนวลๆหน่อยๆ

นี่คือภาพวันรุ่งขึ้นค่ะ

สรุปค่าาาาาา ถามว่าผมเสียมั้ย ตอบ:ถ้าเทียบกับการกัดสีผมทั่วไป ถือว่าเสียน้อยมากค่ะ

สีที่ได้ค่อนข้างโอเคเลย ตรงปกค่ะ
ที่เหลือก็รอลุ้นกันค่ะว่าจะเทาไปอีกกี่วัน

ปล.นะคะ สำหรับคนที่ทำผมโทนเทา อย่าปล่อยหน้าสดนะคะ เดี๋ยวจะกลายเป็นคนป่วยหนัก
ถามไม่ชอบแต่งหน้าจัด ก็แนะนำแต่งนิดๆหน่อยเบาๆก็ยังดีค่ะ จะดูใสๆไม่ป่วย
ชื่อสินค้า:   ครีมเปลี่ยนสีผม Merzii
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่