สอบผ่าน CISA แล้วต้องขอใบรับรองอย่างไร?

ผมมีคำถามสงสัยเกี่ยวกับการสอบ CISA ครับ

1.เมื่อสอบผ่านครบทั้ง 4 หมวด ของ CISA Level 1 แล้ว ผมต้องขอใบรับรองจาก TSI อย่างไรครับ

2.หากผมสอบผ่านแต่ไม่มีประสบการณ์ทำงานด้านการวิเคราห์ หรือด้านที่เกี่ยวข้องมาก่อนเลย ก็ยังขึ้นทะเบียนไม่ได้ใช่มั้ยครับ ต้องรอให้มีประสบการณ์ทำงานถึงตามที่ ก.ล.ต. กำหนดก่อน  

3.หากยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนเพราะประสบการณ์ทำงานไม่ถึง สามารถเก็บผลการสาร CISA Level 1 ต่อไปได้ตลอด โดยไม่หมดอายุใช่มั้ยครับ

4.เมื่อมีประสบการณ์ทำงานครบตามกำหนด (ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลาอีกหลายปีเพราะผมยังเรียนอยู่) สามารถนำผลการสอบมาขึ้นทะเบียนได้อยู่ใช่มั้ยครับ  ต้องไปอบรมเพิ่มเติมอะไรรึป่าวครับ

5.ควรสอบ CISA level 2-3 ไปต่อเลยหรือแค่ level 1 ก็สามารถเป็นนักวิเคราะห์ด้านหลักทรัพย์ได้แล้วครับ เห็นมีแต่คนบอกว่ายากขึ้นมาก กลัวจะใช้เวลาอ่านสอบ CISA เยอะ จนไม่มีเวลาอ่านหนังสือเรียนอ่ะครับ

***หากผมถามคำถามไหนผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ***

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่