หาทางกลับเข้าบ้านได้แระ หลงไปซะนานเบย

กระทู้สนทนา
ก็ห่างหายไปนานพอควร เพราะมัวแต่ไปหลงน้องนกอยู่  และก็แทบไม่ได้ถ่ายอะไรอย่างอื่นอีกเบย
วันๆหาแต่น้องนกอ่ะครับ  แค่นี้แหล่ะพิมไม่เก่ง  มาดูรูปที่ผมตามเก็บมาหลายเดือน ก็พอได้นกมาบ้างนิดหน่อย เด๋วจะทยอยลงให้ชมครับ
อุปกรณ์ยังยังคงเป็นem5ตัวเดิม แต่ได้เลนส์มาใหม่เป็นเลนส์100-400 พานา สายนกนี่ถือว่าใช้ได้ดีทีเดียวเลยครับ  
เริ่มตัวแรกสายนกเรียกนกเทพกันเลยทีเดียวเป็นนกอพยพผ่านครับ  หายากมากๆ เขาว่างั้นนะ ครั้งสุดท้ายที่เจอน่าจะสักสี่ห้าปีมาแล้วมั้ง
+ นกหัวโตขายาว +  ถ่ายได้ที่หาดปราณบุรี เมื่อต้นปีครับ

2 + นกกิ้งโครงสีกุหลาบ+ นกอพยพหรือนกพัดหลงหายาก  สาหัดที่สุดตัวนี้ ต้องไปนั่งบลายในบ่อขยะคิดเอาเองนะ  ถ่ายที่ เพชรบุรี

3 +นกเดินดงอกลายดำ+ นกอพยพหายากมาก บินมาไกลจากญี่ปุ่นโน้น   ถ่ายที่สมุทรปราการ

4 + นกแต้วแล้วธรรมดา+ อพยพมาทำรังว่าไข่บ้านเรา หาไม่ยากแต่กว่าจะหาเจอก็เหนื่อยอยู่คับ  ถ่ายที่ชลบุรี

5 + นกจับแมลงตะโพกเหลือง + เพศเมีย ตัวผู้ยังมะเจอครับ นกอพยพผ่าน ถ่ายทีชลบุรี

6 +นกแอ่นทุ่งใหญ่ + นกอพยพมาทำรังว่าไข่ หาไม่ยากครับตัวนี้  ถ่ายที่เพชรบุรี

พอแค่นี้ก่อนนะครับ แล้วจะมาลงให้ชมอีก ขอบคุณมากๆครับที่แวะเข้ามาชม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview