ขายรถให้เต้นท์ไป มีใบสั่งมาที่บ้านและ คนซื้อไม่ยอมจ่ายค่าปรับ และไม่เปลี่ยนชื่อเจ้าของรถ

รบกวนขอปรึกษาค่ะ   พอดีเมื่อเดือนที่แล้วขายรถให้เต้นท์รถไป  โดยในสัญญาซื้อขาย มีข้อความระบุว่า

ก่อนวันซื้อขาย ใบสั่งค่าปรับจราจรต่างๆ เรา (เจ้าของรถเดิม) จะเป็นผู้ชำระ    แต่ถ้าหลังจากวันนี้ไป เต้นท์รถ จะเป็นผู้ชำระ

ผ่านไป 1 เดือน  มีใบสั่งค่าปรับขับรถเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด เป็นจำนวนเงินค่าปรับ 500 บาท  ส่งจดหมายมาที่บ้านเรา  

เราโทรไปแจ้งเต้นท์รถ   ทางพนักงานแจ้งว่าจะไปแจ้งลูกค้าคนที่ซื้อต่อไปให้ไปชำระค่าปรับ

ผ่านไปหลายอาทิตย์  เราติดตามเพื่อนที่เป็นตำรวจเช็คว่า ยังไม่มีการไปชำระค่าปรับ  "และชื่อรถคันที่ขายไป" ก็ยังคงเป็นชื่อเราอยู่

เราจึงทวงถามไปทางเต้นท์  ทางพนักงานที่เคยมาทำสัญญากับเราไว้ว่าจะเป็นคนชำระค่าปรับ  ก็ทำเสียงหงุดหงิด
บอกว่า จะเดือดร้อนอะไรนักหนา  แล้วจากนั้นท่างเต้นท์รถ ก็ Block Line เราไป     

สรุป  ว่าเคสแบบนี้  เราจะทำอย่างไรได้บ้างคะ  เนื่องจากคนซื้อไปก็ไม่ยอมเปลี่ยนชื่อเจ้าของรถใหม่ที่ขนส่ง

และไม่ยอมชำระค่าปรับเลย    เรากลัวว่า  คนซื่อไปจะเอารถไปทำอะไรผิดกฎหมาย  แล้วจะวุ่นวายมาถึงเรา

อีกอย่าง  เรื่องค่าปรับขับรถเร็วนั้น  ถ้าทางนั้นไม่ยอมชำระปล่อยไป  จะมีผลอะไรกับเราหรือไม่  เช่น  โดนตัดแต้มใบขับขี่

หรือมีผลอะไรบ้างคะ   ใครเคยขายรถไป  แล้วเจอปัญหาแบบนี้บ้างค่ะ  

ขอบคุณมากค่ะ

ปล.  มีคนแนะนำว่า ให้เราไปแจ้งยกเลิกทะเบียน  แต่เล่มจริง อยู่ที่คนซื้อ  ถ้าจะยกเลิก ต้องแจ้งความหาย แล้วทำเล่มใหม่
แต่กรณีนี้  กลัวจะโดนข้อหาแจ้งความเท็จ   พอจะมีวิธีไหน  ระงับทะเบียน ได้บ้างคะ >~<
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่