ออกบัตรรับรองพระเครื่อง-วัตถุมงคลที่ไหนดีครับ ?

สวัสดีครับ

รบกวนขอคำแนะนำครับ
โดยส่วนตัวชอบในพระเครื่อง-วัตถุมงคล-เครื่องรางของขลัง
ปกติจะเก็บอย่างเดียว นาน ๆ ปล่อยออกที
แต่ดูไม่เป็นนะครับ
เคยลองพยายามดูแล้ว แต่ความสามารถไม่ให้ครับ แหะ ๆ

หลัง ๆ เวลาซื้อหา จึงขอการรับประกันจากผู้ขายเอา (ใครไม่ประกันก็ปล่อยผ่านไป)

เท่าที่หาข้อมูลดูมีหลายที่เลยที่รับออกบัตรรับรอง
เช่น
๑. สมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย
๒. นิตยสารพระท่าพระจันทร์
๓. บริษัทพระเครื่องเมืองไทย (T-Amulet)
๔. เว็บ G-Pra
๕. เว็บ U-Amulet
ฯลฯ

แต่ละที่ก็ราคาแตกต่างกันไป บางทีเช็คให้ฟรีก่อนด้วย ถ้าจะออกบัตรถึงคิดเงิน
ซึ่งผมก็เข้าใจว่าไม่มีที่ไหนแน่นอน 100% ความผิดพลาดย่อมมีกันได้
ถ้าเป็นพระราคาแพง ก็อาจจะเอาไปออกบัตรสักสองสามที่ ถ้าทุกที่ว่าแท้หมดก็น่าจะสบายใจได้
ถ้าพระราคาไม่แพงอาจจะออกสักที่เดียวพอ เป็นต้น

จะเอาไปออกกับสถาบันไก่กาก็ดูจะไม่เป็นธรรมกับผู้ขาย
เพราะถ้าเอาไปออกบัตรแล้วโดนตีเก๊ จะได้คืนได้อย่างสบายใจ

ดังนั้น
รบกวนขอความเห็นพี่ ๆ ด้วยครับ
ว่าจะเอาพระเครื่อง-วัตถุมงคล-เครื่องราง ไปออกบัตรรับรองที่ไหนดีครับ ?
ที่มีความน่าเชื่อถือ เป็นที่ยอมรับในวงการ
ประมาณว่าถ้ามีบัตรรับรองจากที่นี่ 80% เชื่อถือได้

ถ้าเรียงลำดับความน่าเชื่อถือให้จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
บอย ท่าพระจันทร์  การันตีการส่งพระไปออกบัตรรับรองพระแท้ให้4ที่คือ
1. สมาคมพระเครื่องพระบูชาไทย
2. สมาคมนิตยสารพระเครื่องท่าพระจันทร์
3. การันตีพระ  
4. โทน บางแค
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่