Yamaha R3 ใช้นำมันเครื่องตัวไหนดีครับ

พอดีเจ้า R3 ไกล้ถึงรอบเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเเล้วครับ เลยยังเลือกไม่ถูกว่าใช้น้ำมันตัวไหนดี ไปอ่านๆมาเขาเเนะนำไม่เหมือนกันเลยอะครับ ตามที่ไปอ่านเจอมาเขาบอกให้ใช้ตามนี้อะครับ

1. Valvoline Fully Synthetic
2. Shell Advance AX7
3. PTT Challenger Synthetic 4T 5W-40
4. Repsol Moto Sintético 100% 4T
5. ELF Moto 4 Tech Fully Synthetic 100% 4T
6. Shell Advance Ultra Synthetic 100% 4T 15W-50
7. อื่นๆ

มันเยอะมากเลย เลยไม่รู้ว่าตัวไหนเหมาะสมกับเครื่องของรถเรา ท่านใดที่มีความรู้เรื่องน้ำมันเครื่องก็ ช่วยๆแนะนำผมหน่อยนะค้าบ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
จะถ่ายบ่อยแค่ไหนถ้าใช้ตามอายุใช้งานก็จัดแพงๆไปเลยครับ
ผมถ่ายทุกๆ 3,000 โล ใช้ Shell Advance Ultra Synthetic 100% ก็ดีไม่แพงตอนนี้ 4 หมื่นกว่าโล ไม่มีปัญหาเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่