ขอคำปรึกษา เสียงข้างห้องมีอะไรกันเกือบทุกเช้า เสียสุขภาพจิตมากเลยค่ะ T-T

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เราอยู่คอนโดค่ะ ลักษณะห้องที่คอนโดคือ ห้องนอนฝั่งเรากับฝั่งเค้าจะติดกัน แบบหัวนอนชนกันอ่าค่ะ

ประมาณเดือนนึงแล้ว ที่เค้ามีอะไรกันเกือบทุกวันในตอนเช้า เสียงผู้หญิงจะร้องครางดังมากเหมือนในหนัง และเช้าที่ว่านี้คือ 6-7 โมงเช้าในวันจ-ศ (เราต้องตื่นไปทำงาน 7.30 น. ทำให้เราต้องสะดุ้งตื่นทุกครั้ง) และ 8-9 โมงเช้าในวันส-อา มีได้ยินตอนหลังเที่ยงคืนครั้งเดียว

ขั้นแรก เราแจ้งนิติแล้ว 2 ครั้ง แต่ไม่ดีขึ้น เค้ายังเหมือนเดิม ขั้นสอง เราทนไม่ไหว เลยสอดกระดาษแจ้งเอง 1 ครั้ง บอกว่าเสียงมันดังมาก ขอความกรุณาเบาเสียง ก็ไม่มีอะไรตอบกลับมา หรือขอโทษอะไร แล้วเสียงก็เงียบไปพักนึง ประมาณเกือบๆ 2 สัปดาห์ วันนี้มาอีกแล้ว 7 โมงเช้า พร้อมเสียงเตียงกระแทกผนังตามจังหวะ บวกกับเสียงร้องของผู้หญิง T-T

เราเสียสุขภาพจิตมาก หลอนทุกวัน ไม่รู้ว่าจะได้ยินตอนไหนอีก จนบางครั้ง เราต้องออกไปนอนที่โซฟานอกห้องนอน เราพยายามเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องส่วนตัวเค้า แต่ทำไมเค้าไม่เกรงใจหรือเห็นใจเราบ้างเลย แจ้งเองก็แล้ว บอกผ่านนิติก็แล้ว ทำไมเค้าถึงยังไม่ปรับปรุงหรือรู้สึกละอายบ้าง

คือเราซื้อคอนโดนี้ คงไม่คิดจะย้ายไปไหน จริงๆก็อยากไปคุยเองเลย แต่ก็ไม่กล้า เพราะไม่รู้ว่าเค้าเป็นคนยังไง นี่ยังไม่รวมถึงเสียงพูดคุยเสียงดัง หรือปิดประตูเสียงดังนะคะ T-T

เราควรทำยังไงต่อไปดีคะ เราพยายามทนแล้ว แต่มันรบกวนเรามากๆ แล้วทำไมเค้าต้องทำกันเกือบทุกเช้า หลังทำเสร็จไม่เกินครึ่งชั่วโมง ก็ออกกันไป คือไม่เข้าใจค่ะ รบกวนผู้ที่เข้าใจ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

ปล.เราอัดคลิปเสียงไว้ด้วยค่ะ เผื่อใช้เป็นหลักฐาน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
หนามยอก ต้องเอาหนามบ่ง

เปิดคอม-เปิดวิทยุ-เปิดเสียงสู้

เสียงอะไรดี

เสียงปฏิบัติการเดียวกัน แต่ยั่วกว่า
หรือ
เสียงอะไรๆที่น่าขยะแขยง
หรือ
เสียงรถแข่ง
หรือ
เสียงสวดมนต์
หรือ
เสียงพระพยอมเทศน์

หรือไม่ก็นอนให้ไวขึ้น จะได้ตื่นเวลาเดียวกับที่เค้าทำกัน แล้วลุกอาบน้ำไปทำงานเลย(เปิดวิทยุเสียงตามว่าทิ้งไว้ก็ได้)
ความคิดเห็นที่ 14

https://pantip.com/topic/31908786

https://pantip.com/topic/33455407
ความคิดเห็นที่ 8
ห้องที่คุณว่า   ปิดร้าง ไม่มีคนอยู่ มาปีกว่าแล้วครับ

ลุงยามแก่ๆกล่าว
ความคิดเห็นที่ 19
เรางงคนที่บอกว่าให้หาที่บุผนังมาจริงๆ ทำไมเราต้องมาแก้ปัญหาในสิ่งที่เราไม่ควรจะต้องแก้ด้วย

เรื่องแบบนี้มันควรจะเป็นมารยาทมั้ยอะ จะมีอะไรกันก็ควรจะเบาๆหน่อย ขยับเตียงให้ห่างๆ แล้วไม่ใช่ว่าจขกท.ไม่ได้เตือนนะ นี่ถึงขั้นสอดกระดาษเข้าไปเตือน/แจ้งนิติแล้วยังมีมาอีกนี่ไม่ไหวจริงๆ 5555555555555

จะเยกันให้รู้กันทั้งคอนโดเลยมั้ยคะเสียงดังขนาดเนนนนน้ ลองตะโกนแบบนี้ดูค่ะ เผื่อเค้าจะหยุด 5555555555555
ความคิดเห็นที่ 9
ลองปริ้นข้อความว่า ขอเชิญมาฟังเสียงหนังสด ได้ทุกวันตอนเวลา..... ชั้น......(ยังไม่ต้องบอกเลขห้อง)
แล้วเอาไปติดตรงทางเข้าตึก หรือในลิฟท์ คิดว่าน่าจะได้ผล ผมเลยลองมาแล้วได้ผล แต่เป็นเสียงเปิดเพลงดังนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่