ผี 3 เรื่อง

สวัสดีครับ วันนี้จะมาเล่าประสบการณ์แปลกๆ ตั้งแต่ผมยังเป็นเด็กให้ฟังนะครับ
เอาสัก 3 เรื่องนะครับ

ส่วนที่เหลือ ถ้ามีคนอยากฟังอีก ผมก็ยินดีที่จะเล่าครับ

กระทู้ก่อนหน้า https://pantip.com/topic/36747707
                      https://pantip.com/topic/36758829
                      https://pantip.com/topic/36761465

1. ผีเอาซ่อน
นี่เป็นครั้งแรกนะครับ ที่ผมรู้ว่าตัวเองสัมผัส และสื่อถึงเรื่องพวกนี้ได้
ตอนนั้นผมยังเด็ก อายุประมาณ 3-4 ขวบ ผมเป็นคนลำพูน แต่อยู่กับพ่อ แม่ ที่ตรัง
ครอบครัวผมช่วงนั้นทำตู้ครับ คือแบบค้าขายเฟอร์นิเจอร์อะ
บ้านที่พักอยู่ มีด้วยกันมากกว่า 10 คน รวมคนงานทำตู้ด้วยครับ
แล้ววันหนึ่งก็มีเหตุการณ์แปลกประหลาดขึ้น (เมื่อวานลงทุนขับรถไปหาแม่ที่อีกตำบล เพื่อให้นางเล่าเรื่องนี้ให้ฟังอีกครั้ง )
แม่ผมบอกว่าช่วงพลบค่ำ ประมาณ 1 ทุ่ม อยู่ๆผมก็หายไป
ทุกๆคนในบ้าน 10 กว่าคน ตามหาผม นึกว่าผมโดนแก้งค์ลักเด็กขโมยไป ตามหานานมากครับ ค้นทั้งบ้าน ก็ไม่เจอ หากันกว่า 2 ชั่วโมง
แม่ผมก็เริ่มใจไม่ดีละ แทนที่จะแจ้งตำรวจ แกกลับไปแจ้งเจ้าที่แทนครับ  แกสวดมนต์ ไหว้พระ ขอเจ้าที่เจ้าทาง ผีบ้านผีเรือน
สักพัก ไม่น่าเชื่อครับ มีคนเจอผม ผมนั่งอยู่ข้างๆกระจก (กระจกที่รอเอาไว้ใส่ตู้) ไม่ได้แอบนะครับ นั่งเล่นอยู่ตรงนั้น
แม่ผมนี่ดีใจ ร้องไห้รีบมาอุ้มตัวผมเลยครับ ถามผมว่ารู้ไหมทุกคนตามหา ไปอยู่ไหนมา
ผมก็บอกว่าไม่ได้ไปไหน นั่งเล่นอยู่ข้างกระจกนั่นตลอด
ก็เห็นทุกคนเดินไปเดินมา ผ่านผมไป ผมก็ตะโกนเรียก แต่ไม่มีใครได้ยิน หรือสนใจผม
แม่บอกผมว่า คราวหลัง เวลาค่ำๆแบบนี้ ห้ามเล่นซ่อนแอบ ผีมันชอบเด็ก มันจะเอาเราไปซ่อน
ตั้งแต่นั้นมา ช่วงหัวค่ำ แม่จะเอาผมไปอยู่ด้วยบนบ้านตลอดเลยครับ สงสัยกลัวผมหายอีก

จากนั้นมา ผมก็รู้ว่าตัวเองมีสัมผัสบางอย่างที่ไม่เหมือนคนอื่นครับ เช่น ฝันแม่นมาก รู้เหตุการณ์ที่จะเกิดล่วงหน้า
ช่วงที่เป็นหนักๆนี่ คือแบบ คนตาย หมาตาย รถชน รถคว่ำ นี่ผมจะรู้ก่อนตลอด และโดนผีอำบ่อยมากครับ
แต่ที่จะเล่าเรื่องต่อไปนี่คือ เป็นครั้งแรกในชีวิต ที่เห็นผีตัวเป็นๆ เต็ม 2 ตาครับ

2.อุ้ยไส
อุ้ยไส เป็นยายข้างบ้านผม บ้านแกอยู่ท้ายซอย แกเสียชีวิตด้วยโรคชรา
ตอนมีชีวิตอยู่ แกชอบผมนะ ชอบมาเล่น มาอุ้ม มาซื้อขนมให้
แต่ตอนแกเสีย ผมไม่ได้ไปงานศพแกสักคืน (ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกันครับ จำเหตุผลไม่ได้)
ช่วงนั้นผมอยู่ ป.3 วันที่เผาศพ ผมไม่ได้ไปโรงเรียนพอดี
งานศพก็วุ่นวายนิดหน่อยครับ คือ เค้าจะลากศพผ่านหน้าบ้านผม ซึ่งไม่ใช่ถนนหมู่บ้าน
ทีแรกแม่ผมไม่ยอม เพราะแม่ถือ มันไม่ดี เดี๋ยวผีจะแวะเข้าบ้าน
แต่ทางญาติๆอุ้ยไสเขาขอ เค้าบอกว่าบ้านผมเป็นทางลัด ถ้าไปทางถนนหมู่บ้าน มันอ้อม กว่าจะไปถึงเมธุ ไกลมาก หลายกิโล
แม่ผมเลยยอม แต่แม่ผมเอาสายสิญจน์มาพัน กั้นหน้าบ้านผมไว้นะ แกคงคิดว่า น่าจะช่วยได้ แต่แกคิดผิดนะครับ 55
ประมาณเที่ยงวัน ผมนอนดูทีวีอยู่บนบ้าน ได้ยินเสียงคนลากรถศพผ่านหน้าบ้านผมไป ผมก็ไม่ได้คิดอะไรนะเพราะตอนนั้น ยังเด็กอยู่
แล้วผมก็เผลอหลับไป ...
สะดุ้งตื่นอีกที เหมือนมีคนมาปลุกผม ผมนอนหงายอยู่นะครับ (จำทุกภาพ ทุกเหตุการณ์ได้ชัดเจนจนถึงตอนนี้ )
ผมค่อยๆลืมตา สิ่งแรกที่เห็นคือพัดลมครับ พัดลมบนเพดากำลังหมุนอยู่
จากนั้น ค่อยๆเงยหัวมาดูทีวี ก็เป็นรายการ โต้คารมมัธยมศึกษา ทางช่อง 3 กำลังเล่นอยู่ ซึ่งนั่นเป็นการบ่งบอกว่าผมไม่ได้ฝัน
แล้วจู่ๆ ผมก็เห็นอุ้ยไสเดินมา เดินมายืนอยู่ตรงหน้าผม !!
แกมาในร่างเปลือยเปล่า ไม่ใส่เสื้อผ้าสักชิ้น มือซ้ายไขว้มาปิดหน้าอก ส่วนมือขวาปิดของลับด้านล่าง
แกยิ้มให้ผม ฟันแกหลอ แกไม่พูดอะไรสักอย่าง เอาแต่ยิ้มอย่างเดียว
จากนั้นแกค่อยๆ โน้มตัวลงมาหาผม ที่กำลังนอนหงายอยู่
ผมตกใจมากครับ จะลุกหนี แต่ทำไม่ได้ ร่างกายผมขยับไม่ได้ เหมือนโดนอำ ขยับได้แต่หน้ากับคอ
หน้าอุ้ยไส เข้ามาใกล้เรื่อยๆ จนผมเริ่มได้กลิ่นคนแก่ มันสาบๆ เน่าๆ ยังไงไม่รู้ครับ
หน้าแกมาใกล้จนแทบจะติดกับหน้าผม
แต่ทันใดนั้น พลุ ดอกไม้ไฟ ประทัดก็ดังขึ้น ทิศทางมาจากเมธุนะครับ
อุ้ยไสที่หน้าเกือบจะติดผม ก็งอตัวกลับ แล้วยิ้มให้ผม จากนั้นก็ค่อยๆจางหายไป
ผมเริ่มขยับตัวได้ ใส่เกียร์หมา รีบวิ่งลงมาจากบ้านเลยครับ 55
ตอนเย็นเล่าให้แม่ฟัง แม่โมโหมาก บอกแล้วว่าอย่าเอาศพผ่านหน้าบ้าน
และก็ปรึกษากับพ่อ สรุปให้ผมฟังว่า เนื่องจากผมไม่ไปงานศพแก แกเลยมาหาผมเอง มาหาเป็นครั้งสุดท้าย
แล้วที่แกหายไปหลังจากเสียงประทัด นั่นคือแกได้ลอยขึ้นสวรรค์ไปแล้ว
ตั้งแต่นั้นมา ถ้ามีศพคนที่ผมรู้จัก ผมจะไปงานตลอดครับ อย่างน้อยก็ 1 คืน
เพราะผมกลัวว่าถ้าไม่ไป เค้าอาจจะมาหาผมเอง เหมือนอุ้ยไส

3. เพื่อนรัก
เพื่อนคนนี้ชื่อ N ครับ รู้จักกันตั้งแต่ ม.ต้น ตอนนี้ก็เกือบ 20 ปีละ
เรียน ปวช ปวส ป.ตรี ที่เดียวกัน อยู่หอด้วยกัน ไปเที่ยวหากันที่บ้านตลอดครับ
ประมาณ 7 ปีก่อน เขาเกิดอุบัติเหตุตรง 4 แยกเชียงใหม่ภูคำ
เขาขับรถมอเตอร์ไซด์ แล้วล้ม ไม่แรงนะครับ แต่ท้ายทอยกระแทกฟุตบาท กลายเป็นเจ้าชายนิทรา
ช่วงแรกๆที่อยู่โรงพยาบาลแถวๆเชียงใหม่ ผมได้ไปเยี่ยมเขา
เขาอยู่ในสภาพที่ไม่ดีเอาซะเลยครับ
โดนเจาะคอ ใช้เครื่องช่วยหายใจ ร่างกายไม่ตอบสนอง คงมีแค่ลมหายใจอะครับ ที่ทำให้เขายังมีชีวิตอยู่
ผมไปหาเขาที่โรงพยาบาล พอเดินเข้าไปก้าวแรกเท่านั้นแหละ
เหมือนเขาจะรู้ ขณะที่เขานอนหงาย หลับตาอยู่ เขาก็ตั้งเข่าขึ้นมา
พ่อกับแม่เขาตกใจมาก อยู่โรงพยาบาลมา 3-4 คืน ไม่เคยยกเข่าครับ ได้แต่นอนหงายอย่างเดียว
เขาคงรู้ และอยากทักทายผม มือเขาก็เริ่มขยับ เหมือนจะชี้มาที่ผมนะ
ผมเดินไปหาเขา จับมือเขา แล้วก็บอกว่า ไม่ต้องห่วง ผมอยู่นี่แล้ว อยู่เป็นเพื่อนเขาตรงนี้แล้ว
จากนั้น เขาก็ย้ายกลับไปบ้านที่ลำพูน ในสภาพเจ้าชายนิทรา ต่อไปอีก 5-6 ปี
และในคืนที่เขาเสียชีวิต
ประมาณ 3 ทุ่ม ผมอยู่ในห้องนอน ปิดไฟ กะลังจะหลับ อยู่ๆก็ได้ยินเสียง โครมม !! ดังมาก
ผมวิ่งออกมาดูที่ห้องครัว เพราะกลัวจะเป็นขโมย แต่สิ่งที่ผมเห็นก็คือ เก้าอี้ที่โต๊ะอาหาร เก้าอี้ไม้ 4 ขา มันได้ตก นอนหงายลงไป
ผมแปลกใจ เก้าอี้ที่มันมีฐานแบบนี้ มันจะล้มได้ไง นอกจากจะมีคนผลัก
ผมก็ไม่คิดไรมากนะ กลับมานอนต่อ จนรุ่งเช้า เพื่อนผมโทรมาบอกว่า รู้ยัง N ตายแล้วนะ ตายเมื่อคืน ประมาณ 3 ทุ่ม
ผมนี่ตกใจเลยครับ หรือว่าที่เก้าอี้ล้ม เขาจะเป็นคนผลัก เพื่อบอกผมว่าเขากำลังจะไป
อีก 2 วัน ผมก็ไปงานศพเขา ระหว่างทางก็แวะรับเพื่อนอีกคนที่มาจาก กรุงเทพไปด้วย
ไปถึงงานประมาณสัก 2 ทุ่ม พอไปถึงสิ่งที่ไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้นครับ
ผมเหยียบเท้าเข้าไปในงานก้าวแรก ไฟดับ !!  
จัดงานมา 3-4 คืนไม่เคยดับครับ มาดับตอนผมมานี่แหละ
ผมรู้เลยครับว่ามันคืออะไร
เขาพยายามจะบอกผมว่า เขารู้แล้วนะ ว่าผมมา
ผมก็บอกแม่เขาว่า ไม่ต้องหาช่างมาซ่อมหรอก N มันแค่หยอกผม เดี๋ยวไฟก็จะมาเอง
อีกประมาณ 15 นาทีครับ ไฟก็มาตามปกติ
ชาวบ้านในงานแปลกใจมาก เอาแต่จ้องมองผมใหญ่เลย  
จากนั้น ผมก็ไม่เจออะไรลี้ลับ เกี่ยวกับเพื่อนผมคนนี้อีกครับ

สุดท้าย ขอบคุณทุกๆท่าน ที่สละเวลามาอ่านนะครับ
เรื่องที่ผมเล่าทั้งหมด อาจจะไม่น่ากลัว จนขนหัวลุก
แต่ผมยืนยันได้ว่า เป็นเรื่องจริง 100% และไม่มีการแต่งเติม เสริมเรื่องใดๆ
ถ้าอยากฟังเรื่องอื่นต่อ ผมก็ยินดีจะเล่าให้ฟังครับ
จ บ ,, ,
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่