สอบถามปัญหาการปลูกสลัดในกระถาง การเพาะเมล็ด

สวัสดีครับ พอดีผมเป็นมือใหม่หัดปลูกผักสลัดต่าง ๆ
แต่ติดปัญหาหลาย ๆ อย่างทำให้ไม่ได้ผลผลิตตามต้องการ

1. ปัญหาแรกที่ผมเจอคือ ผมเพาะเมล็ดในกระบะหลุมดำ ๆ ลองวิธีการหยอดเมล็ดมาหลายแบบ
แต่ขึ้นแค่ประมาณ 50% หรือน้อยกว่า ตรงนี้เกิดจากอะไร และมีแนวทางยังไงบ้างครับ

2. ที่ผมเจออยู่ตอนนี้จะเป็นดังภาพครับ

ปัญหาคือ กระบะ 1 กระบะสีเขียวและ 2 ลงปลูกในระยะเวลาเดียวกัน และนำมาวางในที่ใกล้เคียงกัน  |---2----ข----1---|
แต่มีแค่ 1 ที่ผลผลิตยังอยู่ดีและโตขึ้นเรื่อย ๆ รองลงมาคือ 2 และ สีเขียวกำลังย่ำแย่

โดยกระบะ 1 2 จะเป็นแบบแผ่นพลาสติกตาข่ายรองรับ 1 ชั้นแล้วด้านล่างเป็นโล่งๆ มีรูระบายประมาณ 2 จุดตรงก้น และ 2 จุดด้านข้าง
ส่วนสีเขียว เป็นรูปกติ ไม่มีแผนรองอะไร (ซื้อมาราคาถูกกว่า 1 2)

ปัญหานี้เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ แล้วมีวิธีตรวจสอบแก้ไขอย่างไรได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่