พาเที่ยว2ถนนคนเดิน เมืองลำปาง กาดเวียงเหนือ กาดกองต้า

ไปใช้ชีวิตเนิบช้าที่ลำปางกันครับ จริงๆลำปางมีที่เที่ยวแนววัฒนธรรม และวัดวาอารามสวยงามหลายแห่ง แต่ด้วยความที่เดินทางด้วยจักรยานเป็นหลัก ท่ามกลางอากาศร้อนและฝนตก เลยไม่ได้ไปครบทุกสถานที่ท่องเที่ยวไฮไลท์ตามที่หนังสือท่องเที่ยวแนะนำ เน้นกินและเดินเที่ยวในถนนคนเดินนะครับ

ถนนคนเดินในตัวเมืองลำปางที่ดังๆก็มีอยู่ 2 แห่ง แต่ละแห่งก็เป็นสายสั้นๆไม่ถึง1กิโลเมตร แต่บันเทิงดีนะครับ
•    เย็นวันศุกร์ ถนนสายวัฒนธรรม ถนนวังเหนือ (กาดเวียงเหนือ) เป็นแนวเน้นของกินครับ
•    เย็นวันเสาร์อาทิตย์ ถนนตลาดเก่า (กาดกองต้า) อันนี้คึกคัก มีทุกสิ่งอย่าง

ผมเที่ยวอยู่2วัน 5-6 ส.ค. 2560 ช่วงนี้ยังเป็น Low season โรงแรมก็ราคาก็ไม่แพง
เช็กอินคืนแรกก่อนครับ เอื้องคำรีสอร์ท ถนนวังเหนือ ติดกับถนนคนเดินเลยครับ
เก็บของเสร็จรอฝนหยุด ห้าโมงพ่อค้าแม่ค้าก็ตั้งร้านขายกันแล้วครับ

ข้าวปั้นพื้นเมืองนี่มีขายหลายร้านเลยครับ ก่อนกินก็โรยด้วยไช้โป๊ว กระเทียม งา และราดด้วยน้ำจิ้มหวาน อร่อยดีครับ ฟาดไปหลายถ้วยเลย

ไข่ป่าม แปลกดีครับ เอาไข่มาย่าง ได้กลิ่นไหม้อ่อนๆหอมดีครับ

ถ้ายังไม่อิ่ม เดินไปอีกนิดจะเจอตลาดสด ตลาดเทศบาล3 (รัษฎา) มีขายอาหารเพียบ ซื้อกลับมากินที่โรงแรมได้

ปิดท้ายไอติมเย็นๆก่อนกลับที่พัก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่