เลือกรับราชการที่ไหนดี ระหว่างครูผู้ช่วย สพฐ กับ ข้าราชการกรมพลศึกษา

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ อันนี้กระทู้แรกเลยครับ มีเรื่องรบกวนอยากสอบถามครับ ปัจจุบันเป็นบัณฑิตจบใหม่ป้ายแดง อายุ23ปีครับ พึ่งบรรจุรับราชการครูตำแหน่งครูผู้ช่วย ( ครูพลศึกษา ) อัตราเงินเดือนปัจจุบัน 15800 บาท ทีนี้ดันได้กรมพลศึกษาด้วยครับ ตำแหน่งนักพัฒนาการกีฬาระดับปฏิบัติการ เลยเกิดความลังเลครับว่าจะเลือกรับราชการที่ไหนดี

คนรอบตัวหลายคนแนะนำว่าเป็นครูเนี่ยแหละดีแล้ว สามารถทำผลงานวิชาการและมีเงินค่าวิทยาฐานะอีก ในความคิดของผมมันก็จริง เผื่อวันหน้าสอบรองผู้อำนวยการไต่ตำแหน่งขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ทีนีปัจจุบันผมได้สอนโรงเรียนประถมครับ มันไม่มีความสุขในการทำงาน เพราะเป็นครูผู้ชายคนเดียวในโรงเรียนเล็กๆ เป็นครูพละแต่ทำหน้าที่เกือบทุกอย่างเลย สอนเกือบทุกวิชา เหนื่อยมากครับ เลยต้องมานั่งตัดสินใจตรงนี้ ในส่วนของข้าราชการกรมพลศึกษา เงินเดือน 15000 ครับ นักพัฒนากีฬาระดับปฏิบัติการ ก็เป็นสายหลักขององค์กร แต่คงต้องเรียน ป.โท คอยพัฒนาตนเองเพื่อปรับตำแหน่งไปเรื่อยๆ ซึ่งตำแหน่งนี้ต้องทำที่กรมพลศึกษา ข้างๆ MBK ครับ ทีนี้อยากทราบถึงอัตราความก้าวหน้า อัตราเงินเดือน ว่าทั้งสองที่นี้ที่ไหนน่าจะมีโอกาสในการเจริญเติบโตในตำแหน่งและหน้าที่การงานมากกว่ากัน  ถ้าเป็นท่านจะแนะนำให้ตรงไหนมากกว่ากัน

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่