Criminal Minds 4 ตอนแรก สนุกสมความคาดหวังไหม? ส่วนผมโคตรผิดหวัง

ขอเกริ่นก่อนเลยว่ากระทู้นี้มีแต่อคติชัดเจน เนื่องจากเวลาผมดูซีรีส์แนวนี้ ผมจะอิน และชอบจับผิดเนื้อเรื่องไปด้วย
ผมเป็นแฟนคลับจุนกินะ ชอบมาก ซึ่งก็ต้องแยกให้ออกด้วยว่าผมจับผิดบทหรือนักแสดง

สำหรับ 1-2 EP แรก ผมให้ผ่านนะ ก็พอดูได้ เหมือนจะสนุกขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกำลังเริ่มยัดปมของเรื่องเข้าไป
แต่พอ EP3 เท่านั้น ผมรู้สึกว่าเรื่องเริ่มเลอะเทอะมาก

มาที่ฉากรถไฟใน EP3 คือยังไงอะ แค่คนบ้าคนเดียว จำเป็นต้องวุ่นวายขนาดนี้ไหม
ทั้งนักสืบหรือเจ้าหน้าที่รถไฟที่ตายไป จับฉลากมาเป็นกันหรอ มันจบง่ายไปไหมแต่ละตัวละคร
ไหนจะ ผญ ในทีมที่ไปติดอยู่ด้วย ทำไมไม่สามารถทำอะไรในสถานการณ์แบบนั้นได้(ส่วนนี้เดียวผมจะแตกรายละเอียดออกไปอีก)
หมอจิตแพทย์อีก คุณน่าจะใช้จิตวิทยาอะไรได้บ้าง คุณรู้จักผู้ร้ายดีกว่าโปรไฟลิ่งพวกนั้นอีก แต่คุณเอ๋อ-
ไม่ว่าโปรไฟลิ่งจะเก่งขนาดไหน มันก็คือการคาดเดา แต่คุณคือหมอจิตแพทที่คลุกคลีกับคนไข้มาตลอด
คุณต้องรู้ว่าจะทำยังไง รู้ว่าต้องใช้จิตวิทยายังไงกับคนไข้ คุณรู้จักคนไช่ดีกว่าทีมพวกนี้นะ
สำหรับผมนะ ละครเรื่องนี้เน้นโชว์ความเก่งโอเวอร์ของตัวละครหลักที่ยัดเข้ามาหลายคนมาก ดูแล้วน่ารำคาญที่สุด
เหมือนกับว่าในเกาหลีมีแต่ทีมพวกคุณที่เป็นทีมอัจฉริยะ

มาที่ EP4 นะ รีปเปอร์เก่งเวอร์ ทำเหมือนโลกนี้ไม่มีกล้องวงจรปิด ทำเหมือนตัวเองเป็นอดีตสายลับที่เก่งที่สามารถหลบกล้องได้ทุกตัวบนโลกไปนี้
ฉากที่ไปหาลุกหัวหน้าในห้าง คือผมดูละยิ่มอ่อนอในใจเลย คืออะไรจะเก่งปานนั้นพ่อคุณ
เหมือน ผกก จะโชว์ให้เราดูว่าไอ้รีปเปอนี่โคตรเก่ง และทำให้คนดูต้องอินไปกับมันแน่
แต่ ผกก กลับลืมปูบทริปเปอ ว่ามันเปนใคร มาจากไหน มันเก่งได้ไง เก่งเพราะอะไร มันเชี่ยวชาญอะไรของมัน
มันเวอร์ตั้งแต่ไปบ้านของตาแก่ที่ทำข้อตกลง แล้วทีมเทพไม่คิดจะเปิดดูกล้องวงจนปิดรอบบ้านว่าใครเข้าออก หรือสืบสวนเพิ่มเติม
มาที่ริปเปอร์ต่อ เห็นฉากที่สายลับคุ้มกันพยานตายไหม คือเมียหัวหน้าทีมง่อยมาก ไปเชื่อคนๆนึงสุดๆ
ทั้งที่ตัวเองสนิทกับคนในทีมมาก แต่ไม่คิดจะโทรไปถามใครเลย???????????? คือบทมันปูให้ไอ่ริปเปอนี่มันเก่งอะ
ไหนจะเรื่องแฟลชไดร้อีก จากแนะนำตัวละคร ยัยแว่นนั้นเป็นแฮกเกอที่เก่งมาก แต่ง่อย-เพราะเสียรู้ให้รีบเปอ555555555555
แถมยังง่อย-อีก ทำไรไม่ถูก ต้องให้ดอกเดอคนนั้นมาแก้ให้ เหมือนจะยัดให้ดอกเกอนั่นเก่งหมดทุกอย่าง55555555555555555555555555555
มาที่ฉากริปเปออยู่หน้าบ้านหัวหน้าทีม คือทุกคคนรับ ประเทศนี้ไม่มีตำรวจใช่ไหมครับ ไม่มีหน่วยสวาทใช่ไหมครับ
ไม่มีอะไรเลยใช่ไหมครับ ที่เวลาเจอสถานการณ์แบบนี้แล้วทุกคนต้องพึ่งแต่พวกคุณเนี่ย555555555555555555
ต้องแจ้งตำรวจสิครับ ให้ตำรวจเข้าไปล้อเหตุการณ์ไว้ด้วยสิครับ ใครถึงก่อนก็ลงไปคุมสถานการณ์ไว้
มาต่อตรงเข้าไปในบ้านแล้ว ฉากที่เมียหัวหน้าทีมคุยโทสับกับหัวหน้าทีมที่กำลังรีบขับรถไปช่วย(โอโหหหหหห)
ดราม่าไม่รู้จักเวลามาก คือนึกภาพเรารีบขับรถไปไหนสักที่ เหยียบ 150 อัพอะ รถก็ต้องเยอะปะ เพราะเปนกลางวัน
แต่พี่หัวหน้าแกขับชิวมาก คือซีนนั้นถ้าจับให้หัวหน้าทีมขับรถซิกแซกไปด้วยแล้วดราม่าไปด้วย สลับฉากขับรถกับโฟกัสมาที่หน้าสลับไปมาแบบเร็วๆ
ผมว่าน่าจะทำให้ผมอินและตื่นเต้นนะ แต่พอทำแบบนี้สำหรับผมมันดูไม่อินอะ มันดูเฟค ดู ผกก พยายามยัดซีนดราม่ามาให้คนดูอิน
ซีนนี้ทำผมยิ้มอ่อนอีกละ สำหรับผมนะ ผมว่า bride water god บทพังละนะ แต่ผมก็ไม่ได้ดูแล้วส่ายหัวแบบเรื่องนี้อะ
มาต่อที่ภาพรวมตอนรีฟเปอร์จับตัวประกันไว้(เมียหัวหน้ากับลูก) คือเหตุการก่อนหน้านั้น พวกทีมสุดยอดของพวกคุณทำไรกัน
ทั้วกล้องวงจรปิดจากรถที่จะไปไหน จุดเชื่อมโยงอะไร พวกคุณไม่ดูกันเลยหรอ ผมเน้นที่กล้องวงจรปิดนะ
ละครเรื่องทำอย่างกับว่าเกาหลีไม่มีกล้องวงจรปิดอะไรเลย เลยไม่คิดจะดูกล้อง
มาต่อที่ตัวหน้าทีมเข้าไปในบ้านแล้ว แล้วยิงริปเปอ 4-5 นัดเข้าที่อกโดยมีเสื้อกันกระสุน
เห้ยยยยยยยยย พี่ไม่จุกอกบ้างหรอ โดนยิงนัดเดียวก็จุกแทบตายแล้วนะ พี่ลุกขึ้นมาง่ายเนาะ555555555555555555555555

เอาละ ถึงแตกรายละเอียดย่อยที่ผมว่าละครเรื่องนี้พยายามยัดตัวละครมาจนมันเละเทะ
เห็นตอนเข้าไปจับริปเปอร์ได้ไหม ทุกคนเข้ามากันหมด ทั้งที่ภาคสนาม มันเปนหน้าที่ของภาคสนามเท่านั้น
ดอกเตอร์ หรือคนใส่แว่น หรือคนที่โดนจับบนรถไฟ ต้องอยู่ข้างนอกรอ และปล่อยให้จุนกิกับแชวอนเข้ามา2คน
ทำไมผมถึงมีความคิดแบบนี้? เพราะคนที่จะออกภาคสนามได้พวกคุณต้องมีทักษะการต่อสู้ในระดับนึง
เห็นคนที่โดนจับบนรถไฟไหม มีปืนด้วยในมือ คือดูยังไงก็เอาเท่อะ ดูให้ทีมนี้มันเก่ง
แต่ตอนบนรถไฟ กลับทำอะไรไม่ได้เลย ทั้งที่คุณสามารถออกภาคสนามได้ แถมยังอนุญาติให้มีปืนอีก มันก็แปลว่าคุณต้องมีทักษะพอสมควร

ก่อนจบ มีความริปเปอร์แหกคุกออกมาได้อีก เวอร์สุด5555555555555555555555555555555555555555
ผมนี่ส่ายหัวไปและสะแหยะยิ้มไปด้วยเลยนะพูดเลย มันซุยมากกกกกกกกกกกกก5555555555555555555555

แต่ถ้าให้มองภาพรวมเรื่องนี้ ผมก็ไม่ได้ให้แย่ขนาดนั้น มันพอดูได้ แต่ไม่มีอะไรให้น่าจดจำ ย้ำนะไม่มีอะไรให้น่าจดจำเลย
ถ้าให้เอาไปเทียบ signal หรือ tunnel หรือ voice ผมให้ Criminal Minds โคตรเป็นละครคนละเกรดเลย
ทั้งการผูกปมเรื่อง ให้คนดูรู้สึกเข้าไปอยู่ในเหตุการด้วยไม่ได้เหมือน 3 เรื่องที่ผมยกมา
signal และ tunnel จะเน้นการตามหาฆาตกรต่อเรื่อง ซึ่งเส้นทามไลของเรื่องมันแสดงมาอย่างชัดเจน
และอาจมียัดบทอื่นเข้ามา แต่เส้นเรื่องหลักคือส่วนนี้ มันเลยทำให้คนดูรู้สึกอิน และมันมีการสืบสวนที่ดูสมจริง เป็นไปตามลำดับ
แต่ Criminal Minds ที่ออนแอมา 4 ตอน ผมยังไม่รู้เลยว่าเส้นหลักของเรื่องคุณต้องการโฟกัสที่จุดไหน
แล้วในเมื่อรีปเปอก็ถูกระบุตัวตนแล้ว คุณจะให้มันหนีจากพวกคุณได้ไปจนถึง ep สุดท้าย แล้วค่อยให้มันโดนจับหรอ?? นึกภาพออกไหม
และมันเน้นไปโชว์ความเก่งของทีมนี้ และยัดตัวละครให้เข้ามาในฉากให้ครบทุกตัวให้ได้
แล้วริปเปอมันไปทำอะไรมาถึงเก่งขนาดนี้ เก่งไปหมด5555555555555555555555555555555

ผิดหวังที่สุดสำหรับซีรีส์เรื่องนี้ และ 4 ตอนแรก ไม่มีอะไรให้น่าจดจำ หรือความพีคที่ทำให้เรารู้สึกนั่งรถไฟเหาะอยู่เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่