การติดตั้งเครื่องส่งสัญญาณ 4 G บนเสาต้นเดียวกับตัวส่งสัญญาณวิทยุ FM

ขอสอบถามครับ เนื่องจากมีบริษัทที่ให้บริการสัณญาณโทรศัพท์ จะมาขอเช่าพื้นที่บนอาคารติดตั้งตั้งตัวส่งสัญญาณโทรศัพท์แบบ 4 G ซึ้งบนอาคารนั้นมีเสาสัญญาณวิทยุ FM อยู่ก่อนแล้ว จึงอยากสอบถามว่ามันจะมีผลกระทบอะไรหรือไม่ครับ ซึ่งผมเคยอบรมเรื่องผลกระทบของคลื่นความถี่ต่อระบบวิทยุการบินมา ว่าคลื่นความถี่สองคลื่นสามารถผสมกันจนเกิดคลื่นความถี่ใหม่จนไปรบกวนวิทยุการบิน จริงอยู่ที่คลื่นโทรศัพท์กับFM ใช่คลื่นความถี่ที่ต่างกัน แต่การนำมาติดตั้งไว้ด้วยกัน มันจะมีผลกระทบอะไรมั้ย ยิ่งเป็นการติดตั้งบนเสาสัญญาณเดียวกัน หรืออยู่ใกล้กัน ขอสอบถามครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจส่งเรื่องให้ผู้บริหารครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่