และแล้วตอนจบมือเหนือเมฆ..ก็ทำให้เสียน้ำตาอีก

ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะคะว่าอิชั้นไม่ใช่แฟนละครบู๊ เรียกว่าดูละครบู๊ที่ไรจะงงเรื่อยๆ
ไม่ชอบความบ้าระห่ำของการฆ่าแกงกันคนตายเป็นเบืออะไรแบบนั้นเลยล่ะ
และมือเหนือเมฆเองก็ไม่ได้คิดว่าจะแตกต่างจากเรื่องผ่านๆมาที่เคยดู..แต่ก็ลองดูแหละ
เพราะชอบภาพละครค่ายคุณเวอร์สวยไม่แสบตาดี..

ส่วนนักแสดงก็แทบจะเรียกว่าไม่มีอะไรให้คาดหวังเลย
แต่แปลกนะคะ ตัวละครหลายๆตัวทำให้เราตามดูตามลุ้นจนมาถึงตอนจบ
ลุ้นมากสุดสำหรับตัวเองคือหนานคำจะตายไหม..ไม่อยากผิดหวังแบบพี่ตอง

ดีใจค่ะที่คนเขียนบทไม่ใจร้ายเกินไป..ทั้งที่แอบเคืองที่ให้หลายๆคนในเรื่องตายมาก่อนหน้านี้
ใจคอจะให้ตายกันหมดไหม เป็นคำถามสำหรับละครค่ายคุณเวอร์ไปแล้วล่ะ 55

เรื่องอื่นโดยรวมมีหลายทู้เขียนชมไปแล้ว
ที่ตัวเองอยากชมอีกอย่างคือ คิวบู๊เรื่องนี้สนุกดีค่ะ เอาคนที่เป็นสตั๊นมาเล่นเองเลยคือชอบมาก
ไม่ชอบดูบู๊เดิมๆเท่าไหร่..นักแสดงนำก็ทำได้ดีด้วยกว่าจะได้แต่ละซีนก็มีเบื้องหลังให้ดูอีก คือชอบ..

มาที่บทดราม่าเมื่อคืน ขอเขียนแค่ตอนเมื่อคืนเพราะเป็นดราม่าที่บีบคั้นอารมณ์และน้ำตามากๆ
ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็เสียน้ำตาให้กับพ่อของจอมไปหนนึง..

เคยดูละครแล้วอึดอัดมั๊ยคะ นี่ล่ะค่ะอึดอัดกับสามคนนี้มาก ดูไปก็อึดอัดตามคือใจก็ดูไปด่าไปว่าเฮ้ยยย ฟังกันบ้างสิพวกนาย..

ซีนนี้คือพีคมาก นักแสดงก็เล่นกันเต็มที่ไม่มีกั๊กเลยทำน้ำตาคนดูอย่างเราไหลไม่หยุด
(นึกถึงซีนใกล้ตายของโกโบริเลยอารมณ์ประมาณนั้นเวอร์ชั่นพี่เบิร์ดกวางนะคะ)

ทั้งๆที่มีคำถามว่าก็ถ้าพวกนายรักกันแล้วจะฆ่ากันทำไมอ่ะ มันบ้ามากเลยนะคะ บ่นไปแต่ก็ยังดูล่ะแม้น้ำตาจะไหลไปแล้วก็ตาม
และคนที่ทำให้แปลกใจมากที่สุดคือธัญญ์ (ก่อนหน้านี้ไม่เคยดูละครที่เขาเล่นแล้วอินเลยจริงๆ)

สุดท้ายคือ..โอยย สงสารสาวๆเรื่องนี้ค่ะ ใจคอนี่ไม่นึกถึงผู้หญิงที่ตัวเองบอกว่ารักเลยเหรอ
รักแล้วตายไปแล้วพวกเธอจะอยู่ยังไงได้..คิดบ้างงงง

มาในส่วนบทละครอาจจะมีบางจุดให้กังขา ก็คงเป็นในส่วนที่ว่าทำไมจอมไม่ห้ามเพื่อนทั้งสองตอนที่ยิงกันสามสี่นัดนั่น
แล้วก็ได้คำตอบด้วยตัวเองว่า ตอนนั้นคนมันบ้าเลือดคงห้ามไม่อยู่แล้วล่ะ จนหมดแรงใกล้ตายนั่น..
ความบ้าหาย สติกลับมาก็เมื่อสายไป..

เหมือนจะสอนเราคนดูไปด้วยว่า..เวลาเราโดนบดบังด้วยความโกรธแค้นสุมอกคนเราจะไม่มีสติสมองคิดอะไรหรอก
จนเมื่อใกล้ตายนี่ล่ะมั้งคนเราถึงจะคิดได้..

ไม่รู้จะชมอะไรอีก
เอาเป็นว่าชอบเรื่องนี้ค่ะ ชอบตอนจบที่มันเรียกน้ำตา ชอบตอนจบที่พีคๆแบบนี้แม้ตัวละครจะไม่สมหวังก็เถอะ
ชอบการต่อสู้คิวบู๊สวยๆแบบที่ไม่ใช่ยิงกัน แต่ไม่ค่อยชอบการยิงกันหรือปาระเบิดที่มากเกินไปอ่ะ..
และจะครบรสมากกว่านี้อีกถ้ามีบทมุ้งมิ้งหวานๆของพระนางหรือเพิ่มบทคอมเมดี้มาบ้าง
คือ..ไม่อยากดูไปแล้วหน้ายับไปเท่าไหร่
หัวเราะ

ไม่อยากจะอวยย..
ประหลาดใจ

คือนี่ไงคะนักแสดงตัวพ่อตัวแม่สำหรับความคิดอิชั้นอยู่ที่ซีนนี้แล้วค่ะ นักแสดงไม่ได้มีกระแส ไม่ได้มีแฟนคลับมากมาย
แต่เขาเป็นตัวพ่อตัวแม่ทางการแสดงค่ะ..ขอให้มีงานเยอะๆให้เขาแสดงฝีมือด้วยเถอะ แต่เปลี่ยนแนวเปลี่ยนค่ายบ้าง
ขอแค่บทละครสนุก นักแสดงทำได้ดี อย่างน้ำนี่ ละครค่าของคน บทที่น้ำเล่นยังตราตรึงในใจเราอยู่เลยอ่ะ..เล่นดีเวอร์
หรืออ๊อฟเองก็เถอะบทคุณชายมาดนิ่งเก็บกดก็เล่นมาแล้ว บู๊ก็บ่อยแล้ว
ขอเปลี่ยนแนวเป็นลุคดิบเถื่อนบ้างเถอะค่ะแอบเห็นลุคมีหนวดเคราแล้วชอบอ่ะ..
คิดถึงสุภาพบุรุษซาตาน ตอนนั้นเล่นดีมากอ่ะ สู่แสงตะวันก็ด้วยอีกเรื่อง

ปล.รอดูเรื่องต่อไปอยู่นะคะคุณเวอร์ มาไวๆเน่อ..

จากคนดูที่ไม่ใช่แฟนละครบู๊

พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่