พ่อนกแม่นกผลักลูกนกตกจากรังเพราะเลี้ยงไม่ไหว มีจริงหรอ

สวัสดีค่ะ คือเราเคยได้ยินมาว่านกบางสายพันธุ์จะมีการคัดเลือกผู้อยู่รอดโดยธรรมชาติ คือ ตัวที่แข็งแรงกว่าจะผลักตัวที่อ่อนแอกว่าลงมา หรือพ่อนกแม่นกผลักลงมาบางส่วนเพราะคิดว่าเลี้ยงไม่ไหว คือเราสงสัยว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงรึเปล่าคะ ตอนแรกเราเชื่อว่าเป็นความจริงค่ะเลยเคยคุยเรื่องนี้กับอาจารย์แล้วเขาถามกลับมาว่าแน่ใจได้ยังไงว่ามีการคัดเลือกผู้อยู่รอดจริงๆ มีใครทดลองแล้วหรือ เราก็เลยสงสัยค่ะ แต่หาข้อมูลในเน็ตไม่เจอเลย ใครที่มีความรู้ช่วยตอบเราทีค่ะ ถ้ามีแหล่งอ้างอิงหรือแหล่งข้อมูลให้ด้วยจะดีมากๆค่ะ เราจะได้เอาไปเป็นหลักฐานให้อาจารย์ แล้วช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยค่ะว่ามันมีตัวอะไรบ้างที่ทำแบบนั้น เพราะเราคุยกับอาจารย์เรื่องนกเขาไฟ บางทีนกเขาไฟอาจจะไม่ได้มีพฤติกรรมแบบนี้ก็ได้5555 ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่