เรียนอยู่เมืองนอกมาตลอด ไม่เคยเตรียมเรื่องเกณฑ์ทหาร บังเอิญได้งานที่ไทย ต้องทำอย่างไรบ้าง?

ตอนนี้ตัวผมเองอายุ 26 ปีแล้ว จากที่หาข้อมูลในเว็บสัสดี ถือว่าเลยกำหนดผ่อนผันแล้ว ตั้งแต่ตอนอายุ 21 รู้สึกว่าจะยังไม่เคยกลับไปที่ไทยทันช่วงที่เค้ากำลังเกณฑ์ทหารกัน ผมก็เลยไม่เคยไปยื่นเรื่องขอผ่อนผันเอาไว้

อยากถามว่า
1. แบบนี้ถือว่าที่ผ่านมาเท่ากับหนีทหารรึเปล่าครับ?
2. ตัวผมเองเคยผ่าตัดมาตอนเด็กๆ ณ ปัจจุบันนี้ก็ยังใส่เหล็กดามกระดูกอยู่ ตามที่อ่านเกี่ยวกับบุคคลยกเว้นมา ถือว่าผมเป็นบุคคลทุพพลภาพรึเปล่าครับ?
3. ไม่ทราบเลยจริงๆว่าขั้นตอนต้องทำยังไงบ้าง ณ ตอนนี้ (อายุครบ 26 ปีบริบูรณ์เมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมา) พอจะมีใครอธิบายขั้นตอนที่ต้องทำให้ทราบอย่างละเอียดได้มั้ยครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่