ขอสอบถามเรื่อง การต่อสัญญาจ้างแบบปีต่อปี

ตัวผมเองทำงานที่นี่เป็นสัญญาจ้างแบบปีต่อปี ซึ่งปีนี้เป็นปีที่ 2 แล้ว ผมทำงานในตำแหน่งธุรการบัญชี ซึ่งสัญญาจ้างจะหมดอายุใน 31 สิงหาคม ที่จะถึง ถ้านายจ้างจะไม่ต่อสัญญา นายจ้างจะต้องบอกกล่าวทางผมล่วงหน้าหรือไม่ แล้วถ้านายจ้างไม่ได้บอกล่วงหน้า ผมมีสิทธิจะเรียกร้องอะไรได้บ้างไหม เป็นบริษัท มหาชน(จำกัด) ซึ่งในปีแรกที่ต่อสัญญา ก็ไม่ได้มีการแจ้งล่วงหน้า คือทำงานต่อไปเรื่อย ๆ แล้วค่อยมาให้เซ็นสัญญาต่อภายหลัง
คำถามคือ
1.นายจ้างต้องแจ้งเราล่วงหน้าหรือไม่ในกรณีไม่ต่อสัญญา
2.กรณีไม่ต่อสัญญาเราจะได้รับเงินทดแทนหรือไม่
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่