Fuji XT20 + xf18-55 หรือ RX100 M4 ดีคะ

ส่วนตัวใช้ x-a1 มีเลนส์ฟิกซ์อีกนิดหน่อย (23f2, 35fr, 60 macro, kitty 16-50) ค่ะ ซื้อกล้องตัวเล็กมาทดลองดูก่อนว่าจะสนใจศึกษาจริงๆ จังๆ ขึ้นรึเปล่า ตอนนี้ก็ยังคงไม่จริงจังค่ะ แหะๆ แต่ศึกษาพวก basic มาบ้างแล้ว

ตอนนี้อยากได้กล้องที่มี view finder บ้างค่ะ ลังเลระหว่างการไปต่อกับ XT20 แล้วเปลี่ยน 16-50 เป็น 18-55 แทน ส่วนฟิกซ์ก็อาจจะเหลือแค่ 23 ที่เหลือขายทิ้งค่ะ หรือว่าไปที่ hi-end compact อย่าง RX100 M4 แทนดี เพราะเวลาไปไหนก็ไม่ค่อยเปลี่ยนเลนส์อยู่แล้วด้วยค่ะ เน้นไปกับครอบครัวหรือเพื่อนฝูง เลยเกรงใจไม่กล้ามานั่งเปลี่ยนเลนส์อ่ะค่ะ

อยากทราบว่าถ้าเทียบกันแล้วคุณภาพของ kit 18-55 fuji กับเลนส์ติดกล้องของ RX100 M4 ตัวไหนคมกว่ากันเหรอคะ ไม่นับพวกฟิกซ์เพราะเข้าใจว่าถ้าเป็นแบบนั้นเจ้าคอมแพคน่าจะสู้ไม่ไหว ^^

ลังเลอยู่น่ะค่ะ ใจนึงอยากได้ตัวเล็กๆ พกสะดวก อีกใจก็ชอบไฟล์ jpeg ของฟูจิเหลือเกิน เลยมาถามน้าๆ ห้องกล้องเรื่องความคมของภาพดูก่อนตัดสินใจค่ะ

ขอบคุณมากๆ นะคะสำหรับทุกคำตอบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่