เปลี่ยนเบาะใหม่เวลาปั่นแล้วมีเสียงดัง

กระทู้คำถาม
เมื่อวันที่29/6/60   ผมได้เปลี่ยนเบาะจักรยานเสือหมอบalr6 จากเบาะที่ติดรถมาเป็นเบาะคาร์บอนทั้งหมด  ทดลองปั่น2-3 วัน ไม่มีปัญหาอะไรเมื่อวันที่2 กค60ได้ไปปั่น tc100 นครนายก ปั่นไป50กม  ปัญหาเกิดขึ้น มันมีเสียงดังแก๊กๆๆตามรอบขา 1  รอบดังที แก๊กๆ   ๆ    ๆ   แต่พอฟรีขาไม่ดัง  ยืนปั่นไม่ดังปั่นไปด้วยยกก้นขึ้นจากเบาะไม่ดัง  ปรับสลิงแล้วตึงดี  ขอถามผู้รู้หน่อยครับเกิดจากอะไร   แก้อย่างไร  จอดแล้วเอามือปั่นไม่ดัง   ผมอยากใช้เบาะตัวนี้มากหลักอานติดมากับรถ  ถ้าเป็นที่ราง  หรือหลักอาน แก้อย่างไรครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
น๊อตเบาะ น๊อตหลักอาน ไม่แน่นไปก็หลวมไป ยิ่งเป็นคาร์บอนยิ่งต้องพิถีพิถันครับ
นิดๆหน่อยๆก็มีเสียงฟ้องแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่